มีวิธีเชคมั้ยครับว่า ไดชาร์จ และ ไดร์สตาร์ท ยังทำงานปกติหรือเปล่า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย MercyKilling, 15 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MercyKilling

MercyKilling New Member Member

2
    0
    0
    มีวิธีเชคมั้ยครับว่า ไดชาร์จ และ ไดร์สตาร์ท ยังทำงานปกติหรือว่าเริ่มเสื่อมสภาพแล้ว

เมื่อเช้าสตาร์ทรถมีอาการเหมือนไฟแบตอ่อน ต้องเหยีบคันเร่งช่วย พอเครื่องติดก็เหมือนจะวูบๆสั่นๆ

อันนี้ก็ทำให้สงสัยระบบน้ำมันเหมือนกัน เพราะว่าตอนขับซัก 110 - 120 ถ้ากดคันเร่งจมไปเลยจะ

มีเสียงคล้ายๆหัวฉีดมีอากาศเข้ามาปนครับ เหมือนเป่าน้ำออกจากหลอดแล้วมีอากาศปน พอดีเมื่อ 2 เดือนก่อน

ไดชาร์จเคยเสีย ไปเปลี่ยนของมือสองมา ตอนนี้คิดไม่ออกว่าอาการนี้น่าจะมาจากอะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ไดชาร์จ ลองติดเครื่องดูครับ แล้วถอดขั้วแบตออก ถ้าไดชาร์จยังทำงาน จะปั่นไฟมาเลี้ยงกล่องและหัวฉีดในรถได้พอ แต่ถ้าไดชาร์จเสีย ถอดขั้วแบตออก รถจะดับ หรือไฟเช็คจะโชว์ครับ เพราะไฟไม่พอเลี้ยงกล่องและเซนเซอร์ต่าง ๆ

ส่วนไดสตาร์ท ไม่รู้ครับ ว่าเช็คยังไง ทุกทีก็รอให้มันพังก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนครับ

3. MercyKilling

MercyKilling New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ จะลองเชคไดชาร์จก่อน
    ตอนนี้ใช้งานได้ปกติ เลยไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร
    กลัวไปเสียกลางทางแล้วแย่เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้