ความร้อนขึ้น,ตกหลุมคาลิปเปอร์มีเสียงดังทำอย่างไรดีขอคำชี้แนะครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Thai_so, 4 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thai_so

Thai_so New Member Member

34
    0
    0
    - วิ่ง 100 ขึ้นไป บางครั้งความร้อนขึ้นเกินครึ่งหรือบางทีขึ้น 70%ของหน้าปัด แต่พอติดไฟแดง ลงซะงั้น ทำอย่างไรดี (ก่อนหน้านี้เคยล้างหม้อนำและเปลี่ยนวาว์ลน้ำแต่ก็เหมือนเดิมไม่หายครับ)
    - ตกหลุม มีเสียงดังแค็กๆ ผมลองเอามือโยกคาลิปเปอร์ มันขยับได้นิดนึงครับ ทำอย่างไรดีครับ

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    1.ล้างหม้อน้ำมานานรึยังครับ มันเหมือนหม้อน้ำระบายความร้อนได้ไม่ดีพอ...แต่ทำไมเป็นแค่บางครั้งนะ (หรืออาจเป็นจังหวะที่พัดลมไฟฟ้าไม่ยอมทำงานหรือทำงานติดๆดับๆรึเปล่า)

2.ถอดล้อขึ้นแม่แรง แล้วเช็คจุดยึดครับ เสียงดังแก๊กๆ เวลากระแทกหลุมบางทีก็ดังมาจากพวกลูกหมากต่างๆได้ด้วย เหล็กกระทบเหล็ก ต้องค่อยๆเช็คดู

แก้ไขล่าสุด: 5 มกราคม 2011
  3. Thai_so

34
    0
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองเช็คดูตามที่พี่แนะ ได้ผลเป็นอย่างไรจะแจ้ง และขอคำชี้แนะอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

4. green nv #032

2,789
    89
    0
    ยินดีครับ ช่วยๆกัน แก้ตรงจุดงบไม่บานปลาย

ใครประสบการณ์ตรงช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ...:eek:

5. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    โยกคาร์ลิบเปอร์ได้ ก็อาจจะเป็นสลักเบรคหลวมป่าวครับ ผมเคยเป็นนะ ตกหลุมทีดัง กึกๆ ประจำ ไปหาช่างตัดเศษกระป๋องน้ำอัดลมมารองเสริมให้แน่น ก็หายครับ ลองดูนะครับ

6. ความร้อนขึ้นเฉพาะตอนซัด 100 อัพ แสดงว่าหม้อน้ำระบายความร้อนไม่ดีแล้ว ไม่รู้ว่าที่บอกเคยล้างหม้อน้ำ ล้างแบบไหน เปิดฝาแยงหรือเปล่า หรือแค่ถ่ายน้ำเปลี่ยนน้ำยาใหม่ เพราะถ้าเป็นหม้อน้ำเดิม มันเปิดแยงไม่ได้ ก้อคงตันแล้วอ่ะคับ อาจต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่

7. Thai_so

34
    0
    0
    ขอบคุณครับ อย่างไรจะลองดูครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ

8. Thai_so

34
    0
    0
    ก่อนหน้านี้ที่ล้างหม้อน้ำไปช่างล้างแบบผ่าหม้อน้ำครับ
    3 วันก่อนผมลองไปอู่ใหม่มีเพื่อนแนะนำ ช่างวิเคราะห์คือ การระบายความร้อนไม่ทัน จึงพากันเช็คดู เบื้องต้น พัดลมข้างนึงท่าจะใกล้เดี้ยง ลมไม่แรวงเท่าอีกด้าน (เบ็ดเสร็จ 700 แพงมั้ยครับ แต่ก็เปลี่นยแล้ว แรงขึ้น)
    ต่อมาช่างบอกมา หม้อน้ำไม่ใช่ของแท้(ผมซื้อรถมือ 2 มาครับ ช่างบอกว่าน่าจะเป็นงานซ่อมประกัน) ซวยเลยเรา
    แต่ผมจะลองดูผลจากการเปลี่ยนพัดลมก่อน หากไม่หาย เปลี่ยนหม้อน้ำเลยมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไร่ครับ

ขอบคุณครับ

9. Thai_so

34
    0
    0
    - Update เพิ่มเติมครับ
    - หลังจากเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำแล้ว การระบายความร้อนดีขึ้นมานิดนึงครับ แต่ก็ไม่หายครับ วิ่งประมาณ 100 up ความร้อนก็ยังขึ้น
    - ผมจึงอยากเปลี่ยนหม้อน้ำ เพราะจากที่ดูแผงรังผึ้งแลมันยับๆ ย่นๆ คงเป็นสาเหตุที่ระบายความร้อนไม่ดีเป็นแน่ เพราะอย่างอื่นทำมาหมดแล้ว
    - รบกวนถามผู้รู้ครับว่าถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำแพงมั้ยครับ ผมไปถามอู่เค้าบอกไม่ต้อเปลี่ยนเป็นหม้อทองเหลือง แค่เอรังผึ้งออกแล้วอัดใหม่ ประมาณ 3000 ครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

10. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ที่ผมเคยถาม ก็วิธีและราคาประมาณนั้นนะครับ

11. green nv #032

2,789
    89
    0
    ไม่แน่ใจ หม้อทองเหลืองก็ สามพันกว่าบาทรึเปล่า เดี๋ยวรอคนเคยเปลี่ยนมาแจ้งข้อมูลอีกที...:eek:

12. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ส่วนใหญ่ จะเป็น หม้อ น้ำ ทองแดง ....
    3000+- 200 ไม่รวม น้ำหล่อเย็น

13. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  14. Thai_so

34
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆครับ...ผมยังไม่ได้ทำเลยกำลังเช็คข้อมูลจากพี่ๆครับ ....ผมดูในเน็ต ที่วรจักหม้อน้ำ AL. 4036 บ. ครับก็เลยไม่รูจะทำอย่างไรดี
    รถแรว็งๆ แต่อัดไม่ได้เฮ้ย!....

15. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เชียงกงบางนาซอยสามตรงข้ามร้าน P.C.R เลยครับ ขึ้นไปเลือกเองได้เลย เอาแบบสองชั้นนะครับ ถ้ารวมพัดลมก็1500 แต่ถ้าไม่เอาพัดลมก็1000เดียว เอามาทั้งพัดลมนั่นแหละ แล้วเอาพัดลมมาขายต่อได้ครับ

16. Thai_so

34
    0
    0
    โอ้วว้าว ......เซฟได้เยอะเลย....ขอบคุณครับ ..หากไม่มีอะไรผิดพลาดน่าจะเป็นวันอาทิตย์ จะไปที่เชียงกงละกันครับ ได้เรื่องอย่างไรจะแจ้งมาละกันครับ....ขอบคุณอีกครั้งครับ

17. Thai_so

34
    0
    0
    ครับผมขอปรึกษาพี่ๆ..อีกหนึ่งอาการของ NV น้อยผมครับ ....คือตอนที่เปิดแอร์ จังหวะที่คอมตัดและเริ่มทำงานบางครั้งเครื่องผมดับซะงั้น...พึ่งเป็นครับ และตอนคอมเริ่มทำงานจะดึงรอบครื่องจนรถสั่นในระดับนึง..บางทีช่วงรถติด รถดับเลยก็มี
    พี่ๆว่าต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอความรู้ด้วยครับ .....ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

18. Thai_so

34
    0
    0
    แฮ่ะแฮ....แล้วผมต้องเลือกหม้อน้ำแบบไหนดีครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ..ต้องดูอะไรเป็นพิเศษครับ

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้