images by free.in.th" /> images by free.in.th" />

ตำแหน่งเฟืองไมค์ไฟฟ้า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tuta, 13 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ได้ข่าวว่าเฟืองไมค์ไฟฟ้า ที่นำมาใช้กับเครื่อง GA 16 หายาก

เลยจะไปเชียงกงแงะเอาเองครับ

และเฟืองไมค์ไฟฟ้าส่วนใหญ่อยู่ในบอดี้ไหนอ่ะครับ

อยากทราบว่าเฟืองไมค์ไฟฟ้าอยู่ตรงไหนของเครื่อง หรือเกียร์อ่ะครับ

ใครพอมีรูปถ่ายบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

2. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เฟืองไมล์จะอยู่ตรงเกียร์ครับ ด้านบน ถ้าเป็นเฟืองไมล์ไฟฟ้า จะมีปลั๊กสายไฟอยู่ด้วยนะครับ รุ่นเครื่องผมไม่ใจ หลักๆเท่าที่ทราบถ้าเป็นไมล์ไฟฟ้าแบบปรกติ น่าจะใช้ได้ทุกตัว

ถ้าเป็นไมล์ของ NX (ดิจิตอล) อันนี้หายากครับ ทั้งหมดรูปทรงหลักจะเป็น 2 ประเภท เฟืองเยื้องจากแกน กะ เฟืองตรงตามแนวแกน

3. tuta

509
    70
    0
    ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองไปเชียงกงหาดู

4. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ครับ

5. tuta

509
    70
    0
    กลับมาละครับ คราวก่อนเก็บค่าเข้าแค่ 1$ แต่ตอนนี้เพิ่มเป็น 2$ ละ

ไปเจอ NX จอดอยู่ ๒ คัน และ Pulsar เยอะมากๆ
    NX เป็นเครื่อง GA 16 ฝาขาว เกียร์ธรรมดา ไมค์ไฟฟ้า
    เลยได้ไมล์ไฟฟ้ามาตัวนึง สภาพสวยเลย แต่ไม่มีเครื่องมือถอดเฟืองไมค์ที่เกียร์ พรุ่งนี้จะไปหาเครื่องมือไปถอด หึๆ

ถามต่อนิดนึง กรอบคอลโซลแอร์และวิทยุตรงกลางของ NX ใช้ได้กับ NV Van ไหมครับ พอดีเห็นกรอบเค้ามีปุ่มปิด-เปิดช่องแอร์ด้วยนะครับ

ป.ล.คอลโซล Pulsar มีช่องใส่นามบัตรด้วย แต่คนละแบบกับ NV ใช้ไม่ได้ อดเลย

6. tuta

509
    70
    0
    ตอบ รถที่เมืองไทยเป็นเกียร์ธรรมดาครับ

เฟืองไมค์ไฟฟ้า เกียร์ธรรมดา กับ เกียร์ออโต้ เป็นตัวเดียวกันไหมครับ ใช้ร่วมกันได้ไหมครับ หรือว่าต้องหาของมันเท่านั้นครับ ?

ทำไมลงรูปไม่ได้หว่า งง [​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2011
  7. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    รู้สึกจะใช้ด้วยกันไม่ได้นะ
    ลองหาเฟืองของ nx ตรงรุ่นกับไมล์ดู
    ไม่แน่ใจเหมือนกัน

8. Van X

1,247
    44
    48
    คนละแบบกันเลยครับ ตัวแกนจะสั้น ยาว ไม่เท่ากัน

9. tuta

509
    70
    0
    ฝรั่งก็งงเรื่องนี้เหมือนกัน
    เค้าบอกว่าตัว speed sensor ของเกียร์ออโต้ จะสั้นกว่าของเกียร์ธรรมดา ๑ นิ้ว
    ในขณะเดียวกัน เฟืองเป็นเลขพาร์ทเดียวกัน ฟันเฟืองเหมือนกัน แต่คนละสี

GA16DE 1.6L Engine

http://www.temppic.com/img.php?21-02-2011:1298287249_0.88661900.jpg

10. Van X

1,247
    44
    48
    ถ้าผมจำไม่ผิด จำนวนเฟืองไม่เท่ากันนะครับ

ปล.ขนเฟืองไมล์กลับมาฝากพี่ๆน้องๆเราเยอะๆเลยนะครับ หายากอ่ะ...............อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:58:56 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:58:43 ----------

ถ้าผมจำไม่ผิด จำนวนเฟืองไม่เท่ากันนะครับ

ปล.ขนเฟืองไมล์กลับมาฝากพี่ๆน้องๆเราเยอะๆเลยนะครับ หายากอ่ะ...............อิอิ

11. tuta

509
    70
    0
    จ๊ากก เพิ่งกลับมาเองอ่ะ เห็นว่าในเวปมีขายกันอันละ ๕๐๐ บาท ก็เลยไม่ได้ติดมาด้วยอ่ะครับ ขอภัยจ้า เดี๋ยวถ้าว่างไปใหม่จะดูให้ครับ

12. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0

ผมไม่ทราบเรื่องจำนวนเฟืองไมล์

แต่ที่เคยเห็น เวลาถอดออกมา มันไม่เหมือนกันครับ

13. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ปรึกษาอาจารย์พงษ์ศักดิ์ดูได้ครับ ผมใช้ตัวกระบะ เกียร์ธรรมดาเครื่อง GA16DNE เฟืองเยื้องครับ อาจารย์แกต่อไมล์ NX ให้ใช้ได้แล้ว โดยใช้เฟืองไมล์อันเดิมนั่นแหละครับ เพราะเฟืองไฟฟ้าที่แกนตรงมันยัดไม่เข้า แกหาปลั๊กมาต่อแล้วใช้เฟืองอันเดิม ปรากฏว่าใช้ได้เฉยเลย การแสดงผลทุกอย่างเที่ยงตรงครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้