มีใครเปลี่ยนเบรคหม้อลมเป็นแบบชั้นครึ่งหรือสองชั้นบ้างครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย ปริญญา MR2, 4 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปริญญา MR2

ปริญญา MR2 New Member Member

50
    0
    0
    พอดีเบรค ตื๊อๆ เอารถไม่ค่อยอยู่ เห็นของเดิมกับรถที่ได้มาเป็นแบบชั้นเดียวเส้นผ่าศูนย์กลางสิบนิ้ว แม่ปั้มบนแบบโบๆ เป็นเหล็ก มีน้องหนิมเยอะๆ ลองใส่วาวล์ลมช่วยแรงดันแล้วก้อไม่ค่อยดีขึ้น คิดว่าคงต้องลื้อหม้อลมมาซ่อม คิดว่างานนี้ต้องเสียเงินเป็นพัน ปิดปีใหม่ รอจนเซียงกงเป็นทำการในวันที่ 3 มค. หาของที่โคราช ไปได้เบรคหม้อลมของนิสสันชั้นครึ่งมาใส่แทน เนผ่าศูนย์กลางเก้านิ้ว จับมาจากเซียงกงที่ราคาพันสี่ร้อย ต้องเจาะรูร้อยน็อตกับตัวบอดี้รถใหม่สี่รู ต่อสายแป๊บเบรคเข้าแม่ปั้มใหม่ ไล่ลมที่ระบบเบรค ทำเองที่บ้านในโรงรถ DIY เช้านี้ถึงเอารถไปลอง เนื่องจากเมื่อคืนเสร็จดึก ไม่กล้ารบกวนแม่บ้านขับรถออกจากบ้านตอนดึก อิ อิ ไว้รบกวนเวลาทำอย่างอื่นดีฝ่า (ใช้เวลาทำทั้งหมดสามชั่วโมง) ผลเป็นที่น่าพอใจมากครับ เบรคเบาเท้าขึ้นเยอะ อาจต้องระวังล้อล็อคครับ เพราะเบาแรง
    รถเราไม่เดิมอีกอย่างแล้วนะน้องโจ้ และของน้องชิ้วรถนายแรงมากๆ เบรคหม้อรถยังแบบเดิมหรือเปล่า หรือเปลี่ยนแต่ที่ปั้มล่างที่ล้อหน้า-หลังครับ ช่วย share หน่อยครับ

เพื่อนๆ ที่เคยมีอาการแบบนี้ช่วย share ประสบการณ์มาหน่อยครับ อยากรู้ว่าเพื่อนๆ แก้ปัญหาแบบนี้อย่างไรกันบ้างครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2011
  2. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ของผมเป็นแบบชั้นครึ่งแล้วครับ แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคดีๆหน่อยก็น่าจะโอแล้วนะครับ แต่ถ้าให้ชัวร์ ก็ใส่ผ้าเบรคซิ่ง+สายถักเบรค+ค้ำหม้อลมเบรคอ่ะครับ ช่วยได้เยอะแถมชัวร์กว่าอีก

3. ของชั้นครึ่งตรงรุ่นก็มีครับ แต่ผมใส่พร้อมกะเปลี่ยนชุดเบรค หน้า หลัง เลย ก็เลยไม่รู้ว่ามันเบรคดีขึ้นโดยหม้อลมมีส่วนขนาดไหน

4. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ผ้าเบรกดีๆ ช่วยได้ครับ เช่น Project u เป็นต้น อิอิอิอิอิ

5. ปริญญา MR2

ปริญญา MR2 New Member Member

50
    0
    0
    คร๊าบ ขอบพระคุณกับ comment และ sharing มากๆ ครับ

6. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ใส่แล้วรู้สึกเป็นไงบ้าง แตกต่างจากเดิมมากป่ะ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้