ขอความช่วยเหลือครับ เอาnv van เครื่องคาบู ไปเปลี่ยนเกียร์ auto ติดปัญหาหลายอย่างครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย caribb, 24 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. caribb

caribb New Member Member

19
    0
    0
    1.คันเกียร์ที่ซื้อจากร้าน ใส่ได้พอดีแต่อู่บอกว่าสายเกียร์สั้นไปครับ เป็นคันเกียร์ของ b13 นะครับต้องเปลี่ยนสายเกียร์เป็นรุ่นไหนครับ หรือว่าร้านอะไหล่เขาให้สายเกียร์มาผิดครับ:cry::cry::cry:
    2พี่ๆใครพอมีรูปตรงสายตรงที่ต่อกับตัวคาบู ที่มสายต่อไปเกียร์บ้างครับไม่รู้ว่าเขายึดแบบไหนครับเห็นอู่บอกว่ายึดไม่ถูกนะครับ:cry::cry::cry:

ตอนแรกจะเปลี่ยนทั้งเครื่อง แตเสียดายเครื่องยั่งแน่นอยู่เลยครับ:cry::cry::cry:

2. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    ผมก็ใช้อยู่ครับ คาบู ออโต้

1. สายไม่ลองเทียบดูครับ ร้านเขาน่าจะหาให้ได้ ร้านแถวบ้านผม ถ้าบอกว่า ของรุ่น นี้ ๆ เครื่องรหัส นี้ ส่วนมากจะบอกไม่มี แต่ถ้า ถือ อะไหล่ ไปให้ดุ หาจเอทุกครั้ง

2.สายคาบู ตรงใหนครับ สายแวคคั่ม หรือ สาย อะไร ของผมไม่เห็นมีนะ

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    1.สายดึงเกียร์มีตรงรุ่นครับ..ตอนผมซื้อที่ขอนแก่น พันกว่าบาท กทม.น่าจะถูกกว่านี้

2.สายคิกดาว จะคล้องต่อกับลิ้นเร่ง(ที่เดียวกับสายเร่ง)ครับไม่แน่ใจว่าคาร์บูเกียร์ธรรมดาจะมีที่ให้เกี่ยวมั้ย

คิกดาวจะมีตัวปรับมาด้วยนะครับเพื่อปรับความตึงหย่อนของสาย

4. caribb

19
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำนะครับ ลากรถออกจากอู่แรกแล้วครับ มาอีกอู่แถวบ้านเป็นอู่เล็กๆ ต่างกับอู่แรกมาก อู่แรกใหญ่มากมีลิฟ 3 ตัว แต่ทำอะไรไม่เป็นเลย
    เราซื้อของไปบอกไม่ตรงรุ่นหมดใช้ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่อย่างเดียวบอกไม่ตรงรุ่นอย่างโน้นอย่างนี้ ทำไม่ได้พูดแค่นี้ ทำไม่ก่อนลื้อก้ให้ดูอะไหล่ ดูเกียร์แล้ว
    บอกทำได้แน่นอน แต่พอยกเกียร์ของเราลงแล้ว ใส่เกียร์ใหม่เข้าไปแล้วบอกติดนู่ ติดนี่ เราก็งง งง หรือต้องเป็นเกียร์ของเขาเองถึงใส่ได้ ก็เลยตัดสินใจยกออกมา ทำไม่เสร็จ
    แต่ค่าแรงดันคิดเราเต็ม เจ็บใจมากทำอะไรไม่ได้ต้องยอมจ่าย ถึงจะลากรถออกได้

มาอู่ไหม่ สายเกียร์ที่อู่เก่าบอกใส่ไม่ได้กลับใส่ได้ครับจบปัญหาที่ 1 โดยง่ายครับ สายคิกดาวที่ต่อกันลิ้นเร่งคาบู ใส่ได้โดยงานดายเพราะผมมีที่ยึดมาอยู่กัยชุดเกียร์ที่ซื้อมาแล้วครับ.....แต่งง งง ว่าอู่เก่าทำไมทำไม่ได้ครับ จบปัญหาที่ 2 ย่างแท่นเกียร์ที่อู่เก่าบอกว่าใส่ไม่ได้ติดนู่ติดนี่ อู่ใหม่บอกแปลงนิดหน่อยใส่ได้แล้วครับ ทุกปัญหาจบรถวิ่งได้เกียร์เปลี่ยนดีแถมอู่ใหม่ต่อไฟให้ด้วย อู่เก่าบอกต้องไปหาซ่างไฟใล่ไฟต่างหากครับ ราคาค่าแรงผิดกันไกล อู่ไหม่ราคาชาวบ้านอู่เก่าทำยังไม่เสร็จราคาแพงกว่าเท่าตัว

ก็ยังสงสัยว่าอู่แรกเขาทำไม่เป็นจริงๆ หรือเขายากจะขายเกียร์ลูกใหม่ของเขากันแน่แต่คิดในแง่ดีว่าเขาคงทำไม่เป็นจริงๆ.....ขอบคุณพี่ๆมากครับที่แนะนำสรุปโดนค่าแรง 2 รอบแต่ยังดีตอนนี้รถจบแล้วสมใจได้ใส่เกียร์ auto แล้ว น่องไม่ปูดแล้วครับ....อิ อิ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ยินดีด้วยครับ...อู่ก็แบบนี้แหล่ะต้องเป็นอู่ที่เราไว้ใจเท่านั้นแหล่ะครับ

ขาจรส่วนมากฟันเละ

6. caribb

19
    0
    0
    จริงครับ ดูภายนอกไม่ได้จริงๆดูภายนอกมาตรฐานแต่เอาเข้าจริง ไม่ได้เรื่อง..ขอบคุณครับ

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    อู่ดีๆควรแนะนำและบอกต่อครับ...:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้