วางเครื่องมาถ้าไม่ไปแจ้งลงเล่มทะเบียน ระยะยาวจะมีผลอะไรไหม๊คับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 19 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    คือตอนนี้ผมได้วางเครื่องใหม่ผ่านมา 1 ปีแล้ว แต่ยังไม่ได้ไปแจ้งลงเล่ม ในเล่มเดิมเป็นเครื่อง 1600 แต่ตอนนี้วางเป็นเครื่อง 2000 ตอนนี้ใช้ต่อภาษีจากร้านเอกชนเอา ซึ่งก้อต่อได้ปกติ แต่ในระยะยาว 3-5-10 ปี ถ้ายังไม่ไปแจ้ง มีผลใดๆ มีคับ เช่นโดนปรับ หนัก หรือยึดรถ อะไรประมาณนี้อ่ะคับ

1. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ ของผมก็กรณีเดียวกันครับ

2. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    คันเก่าผมวางมา 3 ปีก็ไม่ได้แจ้งครับ จนตอนนี้ขายไปแระให้คนที่ซื้อต่อไปแจ้งเอาเอง(เอกสารให้เก็บไว้ดีๆนะครับ+ครบๆด้วยห้ามหายเด็ดขาด)

3. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เกรงว่า จะมีปัญหาตอนที่ เฉี่ยวชนกัน-หรือต้องมีการตรวจ เลขรถ ซิครับ รถผมเครื่อง 2000 cc. ภาษีประมาณ 1450 บ. ทางที่ดีผมว่าแจ้งลงเล่มจะดีกว่าน่ะครับ ไม่มีเวลาก็จ้างร้านเอกชน ก็ได้ครับ

4. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ผมก็ยังไม่ได้แจ้งลงเล่มเลย T-T แต่เอกสารเก็บไว้อยู่ครบ

5. แล้วไปแจ้งช้านี่โดนปรับเยอะไหม๊คับ ของผมเลยมาปีนึงแล้วอ่ะ

6. แช่ยาวๆเหมือนกัน บอดี้กะบะวางเบนซินด้วย ผ่านด่านมีขนลุกทุกที เสียงมันฟ้อง

7. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมว่าไม่มีค่าปรับน่ะครับ เพราะเขาจะรู้ได้ไงว่าเราจะเปลี่ยนเมื่อไร ตอนที่ผมแจ้งไม่มีเอกสารของร้านเปลี่ยนเครื่องเลยนอกจากอินวอย กว่าจะได้อินวอย 5-6 เดือนน่ะ

8. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    เวลาเฉี่ยวชนแร่ะคับ น่าเป็นห่วงสุดคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้