ถามเรื่องความเชื่อเกี่ยวกับสีรถนิดนึงครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ITT_ITT, 19 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    พอดีไปเจอรถถูกใจมาแต่สีมันไม่ถูกโฉลกก็เลยยังลังเลอยู่ครับ ไอ้ครั้นจะมาทำสีใหม่ก็ใช่เรื่อง(เสียดายของ) มีวิธีแก้ยังไงบ้าง(สติ๊กเกอร์ว่ารถคันนี้สี.....ไม่เอานะครับ อิอิ) เลยจะถามว่าเพื่อนๆมีความเชื่อเรื่องนี้มากแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมว่ามันก็เหมือนกับเรื่องฮวงจุ้ยครับ มีหลักสถิติ หรือ ความเป็นจริงในด้านวิทยาศาสตร์เข้ามาร่วมด้วย

ตามบทความนี้ครับ

"รถยนต์สีดำ" เสี่ยงอุบัติเหตุสูง

คนส่วนมาก เวลาเลือกซื้อ "รถยนต์" ก็มีวิธีการเลือก "สี" แตกต่างกันไป บางคนเลือกสีให้ถูกโฉลกสอดคล้องกับดวง บางคนเลือกสีตามวันเกิด บางคนเลือกสีที่ดูแล้วระยะยาวเก่ายากหน่อย ฯลฯ

มาวันนี้ "สจ๊วร์ต นิวสเต็ด" หัวหน้าคณะนักวิจัยประจำศูนย์อุบัติภัย มหาวิทยาลัยโมนาช ประเทศออสเตรเลีย ขอเสนอวิธีเลือกสีรถในรูปแบบใหม่ ซึ่งจะมีส่วนช่วยรถการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนน

งานวิจัยของสจ๊วร์ต กับ ทีมงาน พบว่า "รถสีดำ" (ในออสเตรเลีย) มีโอกาส หรือ มีความเสี่ยง ประสบอุบัติเหตุมากที่สุด เหตุผลก็ตรงไปตรงมาตามสามัญสำนักของคนทั่วไปเลยครับ นั่นก็เพราะรถสีดำ เวลานำออกไปขับในช่วงเวลาที่ทัศนวิสัยบนท้องถนนไม่ดี ถนนมืดๆ หรือขับในตอนกลางคืน สีของตัวรถก็จะกลืนเข้ากับสภาพแวดล้อม ทำให้คนที่ขับตามมา หรือ คนสวนมามองไม่ค่อยเห็น

สีรถยนต์ที่ปลอดภัยที่สุดตามหลักงานวิจัยชิ้นนี้ ก็คือ สีอ่อนๆ โดย "รถสีขาว" เป็นรถที่มีความเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุน้อยที่สุด สีรถที่ปลอดภัยรองลงมา ได้แก่ สีครีม สีเหลือง และสีเบจ

สจ๊วร์ต บอกว่า น่าแปลกใจที่ผลสำรวจกลับพบว่า "สีเงิน" สีที่ดูแล้วใกล้เคียงสีขาว กลับมีโอกาสถูกกลืนเข้ากับสภาพแวดล้อมได้ง่ายกว่าหลายเท่า ดังนั้น คนที่ขับรถสีเงินจะพบความเสี่ยงเจออุบัติเหตุมากกว่าคนขับรถสีขาว 10 เท่า

อย่างไรก็ตาม สจ๊วร์ตย้ำปิดท้ายข่าวของเอเอฟพีมาด้วยว่า สีของรถยนต์ไม่ใช่ปัจจัยหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ เพราะ "พฤติกรรมการขับรถ" ต่างหากที่เป็นเครื่องชี้ชะตาสำคัญที่สุดว่า คุณเสี่ยงตายคาถนนมากน้อยแค่ไหน พวกตีนผี หรือ เมาแล้วขับนั้น ต่อให้ขับรถสีขาวจั๊วะขนาดไหนก็ตาม ประตูยมโลกก็เปิดอ้ารอรับอยู่แล้วครับ!

3. ผมเป็นคนนึงที่ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ ผมเชื่อว่าในสิ่งเราทำครับ

ถ้าเราขับรถประมาท โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็สูง

แต่พ่อแม่ผม เชื่อเรื่องพวกนี้ สุดท้ายก้อต้องตามใจพ่อแม่ครับ
    เพราะสุดท้าย เค้าหวังดีต่อเรา อะไรที่เชื่อว่าไม่ดี ก้อไม่อยากให้ลูกใช้
    ซื้อรถ 2 คัน เงินตัวเองแท้ๆ แต่ไม่เคยได้เลือกสีที่ตัวเองชอบสักคัน 555

4. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ผมก็เชื่อนะเรื่องแบบนี้ แต่ถ้าเจอรถที่ผมชอบจริงๆ แต่สีไม่ถูกโฉลกผมก็เอาครับ แบบว่าเรามันพวกเล่นรถซิ่ง ส่วนใหญ่รถที่ใช้ก็เป็นรถมือสองแทบทั้งนั้น เลยเลือกสีไม่ค่อยได้

5. ผมเชื่อนะ

6. "เราไม่ได้เลือกสี แต่สีจะเลือกเราเอง" ครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมใช้รถ"สีน้ำตาล"เทาอยู่ ซื้อมือ2มาเหมือนกัน รถคันแรกไม่ได้สนใจสีเท่าไหร่ อารมณ์อยากได้ ใช้มา2ปี แล้วก็ได้ขายไป จะไปเอาคันใหม่

คันใหม่ที่ดูไว้ในเน็ตเป็นรถครอบครัวนะครับสีฟ้าอ่อน ผมเห็นภายในสะอาดผมก็เลยชอบ ไปดูถ้าโอเค ผมเอาเลย

ระหว่างเดินทางไปดูเจ้าคันสีฟ้านี้ก็ได้เจอรุ่นเดียวกันจอดอยู่ข้างทาง แต่ไม่ได้สนใจอะไร สีเหมือนคันแรกที่ผมใช้เด๊ะเลย ผมว่าสีมันดูแก่ๆเลยไม่ได้สนใจ

พอไปดูคันสีฟ้าแล้ว รถไม่ดีเลย สวยแต่ภายในอย่างเดียว เครื่องกับระบบไฟฟ้าไม่ได้เรื่อง ที่บ้านเลยบอกให้กลับมาดูคันนี้ ภายในวันเดียวกันนั่นแหละ

ดูไปดูมาทุกอย่างโอเคหมดเลย ยกเว้นสีที่ผมไม่ค่อยจะชอบเท่าไหร่ สุดท้ายก้อซื้อมา ได้สีเดิมเฉยเลย ใช้ไปใช้มาก็รักแล้วล่ะเพราะไม่เคยงอแงเลย

คันต่อไปผมก็ว่าจะเลือกสีนี้แหละ น่าจะเป็นสีที่ถูกฉโลกกับเราแล้ว เค้าถึงได้มาอยู่กะเราถึง 2คัน ชอบแล้วล่ะ

ผมเชื่อนะว่ารถมีแม่ย่านาง ถ้าดีคือดี ไม่ดีคือไม่ดี ผมดีทั้ง2คัน เวลาจะมีอะไรพัง มันต้องถึงจุดหมายหรือเสร็จสิ้นภารกิจก่อนทุกครั้งแล้วพังคาตืนไปเลย ถึงปุ๊บ มันพังปั๊บ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    สำหรับผม ไม่ใช่ไม่เชื่อ แต่ไม่ลบลู่ครับ สำหรับตอนนี้ก็ขับรถที่ไม่ใช่เป็นสีที่ถูกโฉลกครับ สีขาว กับคนเกิดวันอังคาร ก้อหาพวกสติกเกอร์มาติดแก้เคล็ดให้สบายใจครับ ยังไงก้อขึ้นกับผู้ขับเป็นส่วนใหญ่ครับ

8. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    สีที่ ถูกโฉลก คือ สีที่เราชอบคับ

9. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผมเชื่อนะ เพราะเจอมากับคนใกล้ตัวทั้งนั้นเลย

คืออันดับแรกก้ต้องเชื่อในสิ่งที่ตัวเองกระทำอยู่แล้ว

คือ ไม่เสี่ยงที่จะขับรถที่จะก่อให้เกิดอุบัติเหตุ

แต่สิ่งที่เพื่อนผมเจอมาก็ คือ เจ้าตัวชอบรถสีน้ำเงิน Impresza มาก

แต่ด้วยโฉลกแล้ว ห้ามสีน้ำเงิน เด็ดขาด เพื่อนผมก็พูดงี๊แหละ " มันอยู่ที่มือคนขับ "

ดื้อไปทำสีน้ำเงินมาจนได้ (ตอนซื้อแม่ซื้อตามโฉลกให้ คือ สีแดง)

หลังจากทำสีเสร็จ ไม่ถึง 2 เดือน เหตุแรกก็มาถึง ขับอยู่ดีๆ โดนคนเมาชนตูด ลงข้างทาง

และหลังจากนั้นก้มีแต่เหตุ โดนชน เรื่อยๆเสมอมา ขนาดจอดติดไฟแดงอยู่เฉยๆยังโดน มันเลยเริ่มจะเชื่อ

แต่จะทำสีแดงอีกก็หลายตังค์ เพื่อนผมเลยแก้โดยคาดสติ๊กเกอร์สีแดงแทน

10. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    ผมเชื่อครับ เกิดกับตัวเองเลย ก่อนออกรถไม่ดูเรื่องสีก่อน ดูเเต่วันออก

ผมเลยไปออกรถสีเเดงมา เเล้วสีเเดงก็คือสีที่ไม่ถูกโฉลกอย่างเเรง

สุดท้ายรถผมจอดติดไฟเเดงตรงเเยกเเม่พระ ตอนตี 2 กว่า ผมติดคันที่ 2

คันหน้าเป็นเบนซ์ ผมโดนอัดก๊อบปี้ซะ โดยวีออสขับมาชนทางด้านหลัง

สลบคารถไปเเปปนึง รถเละอย่างเเรง คนขับเมา บวกกับ มองไม่เห็นรถเรา

หลังจากไปดูสีที่ถูกโฉลกมาเเล้ว ก็เปลี่ยนสีไปเลย หลังจากนั้นไม่เคยประสบอุบัติเหตุเลยครับ

มีโดนก็เล็กๆน้อยๆ สรุป เมาไม่ขับ สีไม่ถูกโฉลกก็ไม่เอา

11. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแชร์กันครับ
    แต่ละเรื่องที่เล่ากันมาน่ากลัวพอสมควรเลยนะเนี่ย
    คือผมเกิดวันจันทร์ห้ามใช้สีแดง แต่ดั๊นนนนน!ไปเจอะสีแดงแบบที่เราโดนซะด้วยเลยคิดจนปวดกะโหลกอ่ะครับ ผมก็ไม่ใช่ไม่เชื่อนะแต่ก็ไม่ลบหลู่

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่เชื่อเท่าไร เชื่อตัวเองมากกว่า แต่ก็รับฟังไว้ แล้วก็พยามเลี่ยงเอาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้