ใครพอทราบข้อสรุปของรถจดประกอบไหมครับ สรุปแล้วมันยังไง ถูกหรือผิด ??

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย [ Da Vinci Code ], 20 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เห็นเป็นข่าวตูมตาม แล้วก็เงียบไปตามฟอร์ม

สรุปแล้วมันถูกหรือผิดครับ ใครพอมีข้อมูลบ้าง

มาแชร์กันหน่อยครับ

2. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    เข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ (^__^)

3. jeab

jeab New Member Member

102
    2
    0
    อยากรู้ด้วยกร้า

4. ZajuicE

ZajuicE New Member Member

90
    0
    0
    อยากรู้ด้วยคนคับ ถามคนขายก็บอกถูกกฎหมาย100% ?

5. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ใครที่ทำงานที่ขนส่ง มีข้อมูล มาแจ้งหน่อยคราบ อยากรู้ด้วยคน

6. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    ...เคยมีคนโพสแล้วนะครับ..เรื่องรถจดประกอบ..แต่หากระทู้ไม่เจอ....เอาเป็นว่าอยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อหล่ะกัน.....แต่ก็ ดูให้ดีๆ เลือก..ให้ดี ทุกอย่าง มันก็ จะได้ สบายใจนะ....

7. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    รอ ฟัง บทสรุป ด้วยครับ

8. Dek EG

Dek EG New Member Member

25
    0
    0
    คิดง่ายๆ ถ้ามันถูก 100% ร้านค้าในเชียงกงคงทำกันจนรวยไปแล้วครับ เอามาขายทั้งคันน่าจะรวยกว่าเยอะ
    ถ้าเจ้าหน้าที่เขาจะจับกันจริงๆ ยังไงคุณก็ไม่รอด(ยกเว้นเส้นใหญ่).....เสียเงิน เสียเวลา จิตตก
    สรุป มันยังเป็นสีเทาอยู่ จะถูกก็ไม่ถูก จะผิดก็ไม่ผิด.....ผมไม่เสี่ยงอะ

9. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ก่อนอื่น ผมไม่ได้ มีส่วนได้ส่วนเสีย กับข้อมูล กับทางร้านนะครับ เพียงแต่เข้าไปดูบ่อยมากๆเท่านั้นเอง 5555

อันนี้เป็นข้อมูลที่ ทางร้านลงให้อ่านนะครับ
    ผมเห็นว่ามีข้อมูลเยอะ น่าจะพอเป็นประโยชน์บ้าง ถูกผิดอย่างไร ใครรู้กฎหมาย ช่วยมาเพิ่มเติมด้วยครับ

http://www.dbigbike.com/webboard/index.php?topic=27755.0

ขออนุญาติ D BIGBIKE ด้วยครับ ที่เอาข้อมูลมาลง

ขอบคุณครับ

10. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ผิดในแง่เจตนาครับ เพราะเอาเข้ามาเป็นอะไหล่ แต่กลับมาประกอบเป็นคันขาย

แต่ในแง่กฏหมาย เท่าที่รู้ ถ้าผู้นำเข้าเสียภาษีทุกอย่างถูกต้อง โรงประกอบรถได้รับใบอนุญาติว่าสามรถประกอบรถได้ถูกต้องตามกฏหมาย ไม่มีซิกแซก ยังไงก็ไม่ผิดครับ

เอกสารทุกอย่างก็มีให้ ภาษีก็จ่าย ไม่ใช่ถูก ๆ ด้วย อย่าง Cube เอาเข้ามาก็แค่ 2 แสน ถึง 3 แสน แต่กว่าจะจดได้นี่ต้องเสียอีกเท่าตัว ซึ่งทั้งหมดก็เข้ารัฐทั้งนั้น

ความเห็นผมส่วนตัว ตอบยากครับ มันจะมีปัญหาก็ต่อเมื่อมันเป็นข่าว หรือสื่อให้ความสนใจ

หรือ ...

มีใครบางคนเสียประโยชน์แหละครับ ตอนนั้นคงออกมาโวยวายกัน อำนาจอยู่ในมือ วันดีคืนดีเห็นคนเอารถจดประกอบมาขายกันเยอะ เค้าได้เงินน้อยไป ผลประโยชน์เยอะ

ถึงตอนนั้นก็ไม่แน่ อาจจะมาเรียกเก็บภายหลัง

แต่ตอนนี้ เท่าที่ผมรู้ รถจดประกอบที่คนรู้จักกันขายกันแบบถูกต้องตามกฏหมาย เสียภาษีเต็มที่กรมใหญ่

ขายไป 20 กว่าคันแล้ว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะ เข้าไฟแนนซ์ได้อีกตะหาก จะจดเบนซิน กรุงเทพก็ทำได้

มันอยู่ที่คนซื้อแหละครับ จะซีเรียสเรื่องพวกนี้มาแค่ไหน ในเมื่อหลักฐานทุกอย่างก็ถูกต้องตามกฏหมายหมด ...

11. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    เก็บข้อมูล

12. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    น่าจะถูกนะครับ
    ทำออกมาเสร็จแล้วมันก็เหมือนรถทั่วไปอ่ะมีเล่มต่อทะเบียนได้ตามปรกติ

13. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
  14. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ทำให้ถูกต้อง ทำให้ถูกกฎหมายเสียภาษีตามขั้นตอน ไม่มีใครทำอะไรได้แน่และมีคนทำไปเยอะแยะแล้วด้วย
    แต่ที่ถูกจับกัน นั่นทำแบบผิดๆ หรือทำแบบเลี่ยงภาษี ก็เลยถูกจับ และมองเป็นว่าผิดกฏหมาย :welcome:

15. MATANG

MATANG New Member Member

61
    2
    0
    แล้วผมขอถามราคาทำทะเบียนอย่างเดียวแต่ละรุ่นคร่าวๆหน่อยได้ไหม บอกเท่าที่รู้ 1supra 2 skyline 32 33 34 gtr 3 rx 7 4 200 sx ประมานนี้ราคาทำทะเบียนแต่ละรุ่นประมานเท่าไหร่ เอาราคารุ่นอื่นอีกก็ได้ จากคนที่ทำมาแล้ว มาช่วยกันบอกหน่อยสนใจจิง แต่สับสนเรื่องราคา เพราะ ถูก กับแพง ไม่เหมือนกันซักที่ ปวดหัวและมึนแทน จิงกะปลอมมั่วกันไปหมด ขอแบบถูกต้องและจบนะคร๊าบบบบผม

16. ผมเคยถามลูกค้าที่ทำเกี่ยวกับพวกสินเชื่อรถยนต์
    ได้คำตอบ

- ถ้าจดแบบ 32 ถูก 100% ยังไงก้อไม่โดนยึด
    - ถ้าจดประกอบ วันนี้ถูก แต่วันหน้าไม่แน่

วันก่อนเอา vigo ไปแจ้งเพิ่มหลังคา เจอ 350Z กะ FD อยู่บนรถสไลด์ กะลังรอตรวจสภาพ

17. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    ลองดูขั้นตอนจากในนี้คับ
    เคยคิดจะหาอยู่เหมือนกัน เเต่ยังคิดไม่ตกว่าจะเล่นรถอะไร?

http://www.trueautostep.blogspot.com/

18. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    เอาง่ายๆนะครับ ทั้งขายทั้งใช้ ถูก 95เปอรเซนต์ครับ
    เรื่องการใช้งาน ใช้ไปเถอะครับ เรื่องการขายต่อ ทะเบียนก็ใช้ไปเถอะครับ
    มันอาจจะเสียผลประโยชน์กันมากนะครับ รถจดประกอบนี้ ทำให้บริษัทรถใหม่เสียรายได้ไปไม่น้อย
    แต่มันก็เป็นทางเลือกให้ผู้บริโภคได้ใช้รถคุณภาพดี ราคาไม่เวอรเกิน
    บ้านเมืองอื่นเขาพัฒนาไปถึงไหนแล้ว มีแต่ไทยล้าหลังจริงๆ ขอโทษนะครับ ทุกอย่างเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวโปรดพิจารณา

19. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ได้ข้อมูลมาใกล้เคียงกับคุณอุ้ยเลยครับ

ตอนนี้อยากทราบเรื่องกฎหมายครับ

ในแง่ของกฎหมายที่ ณ วันนี้ตัวบทกฎหมายมันรับรองอยู่ถูกต้อง การกระทำทุรกรรมมันดำเนินอยู่ในห้วงเวลาของกฎหมายที่รองรับ แล้วในวันข้างหน้าที่ตัวกฎหมายขอบเขตมันเปลี่ยนแปลง มันจะมีผลไหมครับ

ปล. ตั้งกระทู้เพื่ออยากทราบข้อมูลครับ แชร์ๆกันไป ครับ

20. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    อยากได้ 200 อะ 555

21. ZajuicE

ZajuicE New Member Member

90
    0
    0
    ขายรถบ้าน ซื้อ S15สักคัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้