แก๊สโซฮอล์!!!

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย hinata, 10 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    หน้าแหลมเราๆ มีท่านใดเคยใช้แก๊สโซฮอล์แล้วไม่มีปัญหาบ้างครับ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง พวกสายน้ำมัน ปั้มติก

คือผมเคยเติมเกือบเต็มถังไปครั้งนึงตอนติดแก้สใหม่ๆ กะเอาไว้สตารทอย่างเดียว 1 ปีต่อมา ใช้น้ำมันไม่ได้เลย ปั้มติกเสีย ลูกลอยพัง สายน้ำมันเปื่อย น้ำมันรั่ว บลาๆๆๆ ซ่อมเสร็จ กลับมาก็ใช้ 95แท้ๆ ก็ไม่มีปัญหา

ที่นี่เนื่องจาก 95แท้ ราคาแพงๆ หาเติมก็ยาก ผมเลยอยากกลับไปเติมโซฮอล 95 (ออกเทน95นี่เอาไว้รับกับไฟแก่ของตอนใช้แก็สครับ)
    อยากทราบเพือนมีใครใช้แก๊สโซฮอล์บ้าง แล้วเปลี่ยนอะไรไปบ้างให้หน้าแหลมเราๆ วิ่งได้โดยไม่มีปัญหา

2. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ผมว่าเติม 91 ดีกว่าครับ

3. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ผมก็ใช้อยู๋นะครับโซฮอลแต่ผมเดินท่อน้ำมันเป็นอลูมิเนียมเกือบทั้งหมดแล้วลดการใช้ท่อยางให้น้อยที่สุดครับ

สำหรับพี่ผมว่าถ้าใช้แก๊ส น้ำมันก็จะใช้แค่ตอนวอร์มหรือตอนดับเครื่อง ดั้งนั้นส่วนมากจะใช้เชื้อเพลิงแก๊สมากกว่า เป็นผมก็จะเติม91 ครับ 95โซฮอลห้ามเติมแช่ถังไว้เด็ดขาดเพราะแอลกอฮอลมีฤทธ์กัดกร่อนสูง แถมเมื่อเติมไว้นานๆมันจะเกิดการแยกตัวทำให้เป็นสนิมในถังครับ ดังนั้นใครใช้แก๊สหรือใช้น้ำมันแค่ครั้งคราวหรือใช้รถน้อยแบบฉาบฉวยผมว่าไมควรเติมโซฮอลครับ เนความคิดเห็นส่นตัวของผมนะ

4. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    ขอบคุณพี่ฮิม กับคุณออยครับ
    แต่ผมเติม91ไม่ได้อ่ะครับ มันเขก อาจเป็นเพราะผมตั้งไฟแก่ไว้รับกับออนเทนของแก็ส จึงต้องเติม95 สงสัยผมต้องเติม95ต่อไป T^T

5. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ลองให้ช่างปรับตั้งไฟดูซิครับเผื่อเติม 91 ได้ประหยัดกว่า 95 เกือบ 10 บาทนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้