เพิ่งได้ ke70 มาครับไม่มีความรู้ขับเป็นเติมน้ำมันอย่างเดียว อยากมีความรู้บ้างครับ อายแฟนอ่ะครับ จากใ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย tomatomod, 23 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tomatomod

tomatomod Guest

0
    0
    0
    ขอบอกอะไรหน่อยแล้วกัน
    คือแฟนเอามาใช้งานจิงๆผมก็เช็คอะไรไม่เป็นก็ซื้อเลยดูจากสภาพ ก็เอาก็เอาขับกับเลยก็ไม่มีปัญหาอะไรหลอกแค่สงสัย
    1.รถ retro มานเปงสนิมกันงี้ทุกคันไหม มองดูรายละเอียดดีๆตามขอบประตู ที่เก็บของกระโปรงหลังสนิมแบบออกจะผุๆหน่อย
    หรือเปงเพราะคันนี้คันเดียว
    2.แล้วรถพวงมาลัยมานจะสั่นๆหน่อยเค้าเป็นกันเยอะไหม ke70
    3.หน้าปัดไมค์ไม่ขึ้น วัดระยะทางไม่ขึ้น แต่น้ำมันขึ้น แบตขึ้น ความร้อนขึ้น มานเปงปัญหาไหม ซ่อมแพงไหม
    4.หาที่เช็คน้ำมันเครื่องไม่เจอว่ามานนานขนาดไหนแล้วดำมากไหม
    5.เท่าที่ลองเช็คได้ก็มี อ่ะหม้อน้ำมีน้ำไหม ก็เปิดมามีน้ำสีสนิมนิดหน่อยไม่รู้เป็นอะไรไหม แล้วเห็นมีคราบๆนี่จะพุ่งออกมานอกเครื่องเพราะดูแล้วฝาหม้อน้ำปิดไม่ค่อยแน่นเท่าไร หาซื้อได้ที่ไหนครับ ต่อมาทางด้านขวาแบตตารี่ ยี่ห้อนินจา เปิดมามีน้ำๆข้างในมีน้ำอยู่เหนือแผ่นเหล็กนิดด้วย ต้องทำไงอะไรหรือป่าว ต่อไปด้านซ้ายเจอกระปุกใส่น้ำไรไม่รู้แต่ก็มีน้ำอยู่ มองดูอีกมีเหมือนกระปุกไรเล็กๆๆ ด้านซ้ายบนของเครื่อง เปิดมาก็มีน้ำมันอะไรไม่รู้
    เจอแค่นี้อ่ะครับ เลยจะถามว่าต้องเช็คอะไรอีก น้ำมันอะไรบ้าง ไม่มีความรู้จิง
    6.ขี่มอไซยังมีเครื่องมือ แล้วรถยนต์ต้องมีเครื่องมืออะไรติดไว้มั่งครับจะได้เตรียมไว้
    7. เค้าบอกกันว่าเครื่องยนต์ 4k 5 เกียร์นี่มานไม่หัวฉีด ต้องเช็๋คหัวเทียนบ่อยๆๆ เลยอยากถามว่าถ้าหัวเทียนไหนพังไม่ทำงาน เราจะรู้ได้ไง

ใจชอบ retro แต่ไม่สันทัดในการซ่อมและอยู่หอไม่สะดวกเลย งบน้อยแต่แฟนจำเป็นต้องใช้รถครับ เพราะขายของเลยอยากทำตัวให้มีประโยชน์มั่ง ขอบคุณครับ

2. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ขอตอบเป็นข้อๆ แล้วกัน แต่อาจจะไม่ครอบคลุมทั้งหมดนะครับ

1.รถ retro มานเปงสนิมกันงี้ทุกคันไหม มองดูรายละเอียดดีๆตามขอบประตู ที่เก็บของกระโปรงหลังสนิมแบบออกจะผุๆหน่อย หรือเปงเพราะคันนี้คันเดียว
    รถเก่า(มากๆ) ถ้าซื้อแบบที่ยังไม่ปะผุทำสี ส่วนใหญ่แล้วจะมีสภาพผุเกือบทุกคัน จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาของเจ้าของเดิมครับ ถ้าจอดในร่ม ก็จะผุน้อยหน่อย ถ้าจอดตากแดกตากฝน ก็จะผุมากหน่อย เนื่องจากอายุขัยที่ล่วงเลยมา 20 กว่าปีแล้ว ถ้าซื้อแบบที่ปะผุทำสีแล้ว ก็ต้องเช็คดูว่า ที่ทำมาแล้วนั้น เค้าทำแบบไหน เช่น ลอกสีเดิมหรือไม่ หรือว่าแค่ขัดน้ำ แล้วสาดสีใหม่ทับ, ปะผุแบบใช้ไฟเป่า หรือตัดชิ้นเหล็กมาปะส่วนที่ผุ ฯลฯ

2.แล้วรถพวงมาลัยมานจะสั่นๆหน่อยเค้าเป็นกันเยอะไหม ke70
    อาการสั่น มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ เช่น ล้อคด ยางบวม หรือแร็คเสื่อมสภาพ อันนี้ต้องให้เช่างเค้าเช็คให้ครับ ว่าเกิดจากอาการใด

3.หน้าปัดไมค์ไม่ขึ้น วัดระยะทางไม่ขึ้น แต่น้ำมันขึ้น แบตขึ้น ความร้อนขึ้น มานเปงปัญหาไหม ซ่อมแพงไหม
    ข้อนี้ผมไม่ชัวร์นะครับ น่าจะต้องเช็คที่เฟืองไมล์....... ไม่ก็รอท่านอื่นมาช่วยตอบครับ

4.หาที่เช็คน้ำมันเครื่องไม่เจอว่ามานนานขนาดไหนแล้วดำมากไหม
    ถ้าเครื่อง 4k จะอยู่ด้านซ้ายมือ (ฝั่งคนขับ) ใกล้ๆ กับจานจ่าย(ที่มีสายหัวเทียนไปรวมอยู่) ครับ ชักก้านวัดออกมาดูสีเอานะครับ ว่าดำมากน้อยแค่ไหน โดยปกติเวลาซื้อรถ ควรถามเจ้าของเดิมว่า เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งสุดท้ายเมื่อใด หากไม่ชัวร์ เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ

5.เท่าที่ลองเช็คได้ก็มี อ่ะหม้อน้ำมีน้ำไหม ก็เปิดมามีน้ำสีสนิมนิดหน่อยไม่รู้เป็นอะไรไหม แล้วเห็นมีคราบๆนี่จะพุ่งออกมานอกเครื่องเพราะดูแล้วฝาหม้อน้ำปิดไม่ค่อยแน่นเท่าไร หาซื้อได้ที่ไหนครับ ต่อมาทางด้านขวาแบตตารี่ ยี่ห้อนินจา เปิดมามีน้ำๆข้างในมีน้ำอยู่เหนือแผ่นเหล็กนิดด้วย ต้องทำไงอะไรหรือป่าว ต่อไปด้านซ้ายเจอกระปุกใส่น้ำไรไม่รู้แต่ก็มีน้ำอยู่ มองดูอีกมีเหมือนกระปุกไรเล็กๆๆ ด้านซ้ายบนของเครื่อง เปิดมาก็มีน้ำมันอะไรไม่รู้
    เจอแค่นี้อ่ะครับ เลยจะถามว่าต้องเช็คอะไรอีก น้ำมันอะไรบ้าง ไม่มีความรู้จิง
    ถ้าน้ำมีสีสนิม ผมแนะนำว่าควรล้างหม้อน้ำสักครั้ง แล้วเติมน้ำยาหล่อเย็น (coolant) จะดีกว่าครับ ส่วนฝาหม้อน้ำ หาซื้อได้ที่ตึกศรีวรจักร ราคาประมาณ 80-90 บาท, น้ำกลั่นแบตเตอรี่ควรมีระดับเหนือกว่าแผ่นสังกะสี ประมาณปริ่มๆ ขอบล่างของฝาพลาสติกครับ, ส่วนกระปุกใส่น้ำด้านซ้าย ถ้าไม่ใช่กระป๋องพักน้ำ(ดูง่ายๆ จะมีสายยางจากหม้อน้ำวิ่งมาหา) ก็จะเป็นกระป๋องฉีดน้ำกระจกหน้าครับ ส่วนกระปุกน้ำมันที่อยู่ซ้ายบน ก็คือกระปุกน้ำมันเบรคครับ

6.ขี่มอไซยังมีเครื่องมือ แล้วรถยนต์ต้องมีเครื่องมืออะไรติดไว้มั่งครับจะได้เตรียมไว้
    รถผมจะมีพวกไขควง(ทั้งปากแบนและ 4 แฉก), แหวนข้างชุดเล็ก(ขายเป็นเซ็ท สารพัดขนาด) กากบาท และก็แม่แรง ครับ

7. เค้าบอกกันว่าเครื่องยนต์ 4k 5 เกียร์นี่มานไม่หัวฉีด ต้องเช็๋คหัวเทียนบ่อยๆๆ เลยอยากถามว่าถ้าหัวเทียนไหนพังไม่ทำงาน เราจะรู้ได้ไง
    วิธีเช็คหัวเทียน อันนี้ต้องถอดหัวเทียนมาดูอ่ะครับ ว่ามันสึกมากน้อยแค่ไหน

ผมอยากจะแนะนำว่า หาอู่ที่ไว้ใจได้ เข้าทำการเช็คใหญ่ อาทิ เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด เช่น น้ำมันเครื่อง, น้ำมันเบรค, น้ำมันเฟืองท้าย, น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำ ส่วนควบอื่นๆ เช่น หัวเทียน, กรองอากาศ ถ้าจะให้ดีก็เช็คพวกระบบช่วงล่าง ลูกหมาก ยาง โช๊ค ดูว่ามีสภาพเป็นอย่างไร เสียหายมากน้อยแค่ไหน น่าจะชัวร์กว่าครับ

3. ton_altis

ton_altis Member Member

55
    0
    6
    เทพ KE มาตอบซะหมดเลย ไม่เหลือไรให้ผมตอบมั่งเลยครับ 5555
    เอาเป็นว่า จขกท.เนี่ย เหมือนเริ่มจาก 0 เลย ในเรื่องช่าง ไม่มีใครเก่งมาก่อนหรอก แนะนำเวลาเข้าอู่ พยายามหาความรู้จากช่าง ดูการซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ อาการเสีย เดี๋ยวก็รู้ครับ แต่อย่าถามมากเกิน ดูตาม้าตาเรือด้วย เพราะช่างบางคนมันก็ขี้เกียจพูด
    รถผุน้อยไม่เป็นไร ลองเอาน้ำฉีดตามขอบกระจกหน้า ประตู ฝาท้าย ซุ้มล้อดูว่าน้ำเข้าไม๊ ถ้าเข้าเยอะก็หาอู่ทำ เดี๋ยวหน้าฝน พวกปลามันจะอาศัยตามพื้น เดือดร้อนต้องหาปั๊มออกซิเย่นอีก 5555
    ก่อนอื่นเอารถไปเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมดเลยครับ อยู่แถวไหนอ่ะ เผื่อแนะนำอู่กันได้

4. tomatomod

tomatomod New Member Member

7
    0
    0
    โหขอบคุณมาก สุดยอดเลยครับสำหรับคำแนะนำ

ขอบคุณมากครับผมที่ให้ทำแนะนำ ประทับใจอย่างแรง

5. tomatomod

tomatomod New Member Member

7
    0
    0
    อยู่แถว พระราม 7 บางโพ วงสว่าง บางซื่อ ครับผม แนะนำอยู่หน่อย

6. want_ke-10

want_ke-10 New Member Member

13
    0
    0
    ผมก็อยู่แถวพระราม 7 หาอู่ทำสีใกล้ๆ เนียนๆ อยู่เหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้