R11 อยากเปลี่ยนหลอดไฟหน้าให้แรงขึ้น

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย itim, 8 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itim

itim New Member Member

25
    0
    0
    หลอดเดิมๆ กำลังไฟ 60/55 วัตต์ อยากเปลี่ยนเป็น 100/90 วัตต์ เพื่อให้สว่างขึ้น
    จำเป็นจะต้องเปลี่ยนเพิ่มชุดรีเลย์ไฟหน้ามั้ย ชุดเดิมๆ จะรับกับหลอดใหม่ไหวมั้ย
    ถ้าเปลี่ยนเฉพาะหลอดได้มันประหยัดตังค์หลายบาท แหะๆๆๆ

2. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    จากประสบการณ์ล้วนๆ ผมก็เคยเปลี่ยนหลอดไฟโดยไม่ใส่รีเลย์ ผลคือ สว่างขึ้น แต่โคมเหลืองเร็วขึ้น ถ้ารับได้ก็โอเค แต่ผมซื้อหลอดที่ว่างขายทั่วไปมาใส่ ใช้ไปได้สักพัก ปรากฎว่าขั่วละลาย ก็เลยไปซื้อชุดลีเลย์ไฟหน้ามาใส่ ขั้วก็ยังคงละลายอีก ผมจึงเปลี่ยนกลับมาใช้หลอดเดิม ไม่มีปัญหาเรื่องขั้วละลายอีกเลย แต่ผมก็ไม่ทราบว่าถ้าซื้อหลอดดีๆ ยี่ห้อดีๆจะเป็นยังไงนะ อันนี้ไม่เคยลอง ถ้าอยากสว่าง ก็ใส่ตัดหมอกครับ ช่วยได้พอสมควร โทรมาสอบถามได้ครับ 089-799-9595 บอกได้แต่เฉพาะที่เคยลองมาแล้ว ไม่ได้เก่งเกินจากที่ตัวเองเคยลอง :D:D:D

3. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ฟิวส์ขาด ขั้วละลาย ร้อน

หาซีนอลใส่ดีกว่า หล่อเลย

4. itim

itim New Member Member

25
    0
    0
    อืมๆๆๆ ถามหน่อย toon ไฟซีนอลมันร้อนมั้ย ถ้าร้อนมากกลัวโคมจะเหลืองเร็ว และมันต้องใช้งบเท่าไหร่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้