B 11 น้องเฉาก๋วย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย zmnoon, 4 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zmnoon

zmnoon New Member Member

7
    0
    0
    มีเรื่องรบกวนพี่ๆๆ หน่อยอ่าครับผมพึ่งเข้ามาเลยยังไม่รู้อะรัยมาพี่ๆๆอาจจะตอบคำถามพวกนี้ไปหลายรอบแล้วแต่ก็อยากขอไว้เป็นแนวทางอ่าครับ พอดีผมอยากสอบถามเรื่อง รถคันโปรด ที่อยู่กันมาช้านานขายมะลง ขอถามเป็นข้อๆๆนะครับ

1.ผมจะวางเครื่องใหม่ ลง ใน B11 เครื่องเดิม มันพังมากมายแล้ว ผมจะวาง SR20DET แน่นอนแล้ว ใช้ธรรมดาอ่าครับ ไปต่างจังหวัดบ้าง แซดบ้าง แต่สวนใหญ่จะไม่ได้แซดหรอกครับเพื่อนๆๆมัน ขับรถแรงๆๆไปกันหมดและตามหลังเขาลอดไม่รู้ว่าใครเคยเป็นหรือเปล่า พองเพื่อนผมมันขับ A31 ซีวิค 3 ดอ ขับแต่แรงๆๆอะครับ ผมแค่อยากขับตามมันทันบ้าง เลยอยากจะขอให้พี่ๆๆ ช่วยหน่อย อะครับ

2.ผมได้โทรไปปรึกษา พี่ ติ่ง มาแล้ว พี่บอกว่า ค่าวาง+เครื่อง เกียร์ออโต้นะครับ พี่บอกว่าจบที่ 80000 พวกพี่ๆๆว่างัยบ้างผมว่าจะเข้าไปหาพี่เขาอยู่ แต่แม่ผมบอกว่าทำไมไม่ขายแล้วซื้อคันใหม่ ผมขี้เกรียดมานั้งผ่อนรถใหม่เดือนละ 8-9พัน อีกอย่างมันมีความผูกพันมากกว่าอยู่กันมาตั้งแต่เด็ก แหะๆๆ

3.ผมมีงบที่ 1 แสน 5 หมื่น บาทถ้วน พี่ติ่งบอกว่าต้องไปทำช่วงล่างโช๊คเอาเอง ปัญหาคือผมจะไปทำที่ไหนแล้วอู่ไหนดีพี่ๆๆช่วยทีนะครับผมขอเบอร์อู่ไวด้วยนะครับ และรบกวน ช่วยบอกที ว่าช่วงล่าง นี้ มัน มีอะรัยที่ต้องทำบ้าง

4.ตอนนี้เพื่อนๆๆผมแนะนำให้ไปขับ A31 แต่ผมรังเลเพราะมันพูกพัน ขอความอนุเคราะด้วยนะครับถือว่าสงสารผมเถอะครับจะตัดสินใจภายใน 2-3วันนี้แล้วครับ ช่วยมาให้ความเห็นผมอีกสักครั้งนะครับ

ป.ล. ผมชื่อนุ่น นะครับ ขายของที่สะพารพุธกับสวนใครไปที่ไหนบอกผมได้นะจะพาทัว เบอร์ผม 087-6788977 อยากให้ B11 เฉาก๋วยตามเขาทันบ้าง ช่วยหน่อยนะครับ

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    sr20det ก้อตามที่พี่ติ่งบอกเลยค้าบ

ส่วนเรื่องช่วงล่างเด่วรอพี่ๆบี 11 มาตอบนะค้าบ

3. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    รอชม คับ อิอิ รถผมยังไม่ได้วางหมดงบไป 7หมื่น และคับ

4. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ไปเล่น A31 เลยดีไหมครับ คันเดิมก็เก็บไว้

5. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ฺB11 มาตอบด้วยครับพี่น้อง

6. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    คิดเหมือนกัน ไปA31 jโบ เลยคาบ B11เก็บไว้ ไม่มีเสียคาบพี่

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    1. ถ้าตัดสินใจแล้วก็จัดไปครับ
    2. ไม่ได้ถามอะไรใช่มั้ย
    3. แร็คพวงมาลัย บูชปีกนก ลูกหมาก ยางรัดแร็ค โช๊ค เบรค หม้อลมเบรค ล้อ ยาง ครับ
    4. A31 ครับ

ผมมีทั้ง B11 และ A31 แต่ไม่อยากให้เอาสองรุ่นนี้มาเทียบกันครับ มันคนละคลาสกัน

8. OHM TK

OHM TK Legend (R.I.P.)

64
    2
    0
    คนนี้แต่ละคันเค้าโหดๆทั้งน้าน

เรื่องโช๊คถ้าดัดแปลงเน้นใช้งาน ของผมใส่นิสโม่S13 หัวจ๊อย ปรับเกลียว ถ้าชอบประมานนี้ ลองโทรมาคุยกันครับ มาลองขับก่อนได้ครับ 083 316 5726 โอมครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ธันวาคม 2010
  9. zmnoon

7
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ๆๆที่ให้ความเห็น
    1. ถ้าตัดสินใจแล้วก็จัดไปครับ
    2. ไม่ได้ถามอะไรใช่มั้ย
    3. แร็คพวงมาลัย บูชปีกนก ลูกหมาก ยางรัดแร็ค โช๊ค เบรค หม้อลมเบรค ล้อ ยาง ครับ
    4. A31 ครับ

ผมมีทั้ง B11 และ A31 แต่ไม่อยากให้เอาสองรุ่นนี้มาเทียบกันครับ มันคนละคลาสกัน

ผมก็อยากไปเล่นA31 แต่ผมว่าใช้อย่างที่พี่บอกมันคนลัคราสกันเปรียบเทียบกันไม่ได้ ผมชอบรถที่เปรียว และ ขับใน ก ท ม มันได้คล่องอ่าครับอีก 2 วัน แล้วรอเงินแม่โอนมาให้อ่าครับ

แล้วช่วงล่างที่พี่บอก มันไปทำที่อู่ไหนอ่าครับ แล้วงบผมจะพอใหม่ครับ 150000-80000 ก็เหลือ7หมื่น จะพอทำช่วงล่างกับ เดิน ท่อ และ ล้อ กั ยางไหมอ่าครับ ผมอยากได้เบอร์ อู่ อ่าครับ

เพื่อนๆๆมันบอกว่าผมโง่ ที่ไม่ยอมไปเล่น A 31 แต่เงินก็ไม่พออยุ่ดี ต้องผ่อนต่ออีก และรถเราก็ไม่ได้ปั่นมาเองเกิดปัญหาเราก็ไม่รู้ พี่ๆๆว่าผมคิดถูกไหมครับที่ตอบมันไปแบบนั้น มันบอกว่า เดียวทำเสร็จแล้ว

จะขอลองมันจะต่อให้ 2 เสาไฟ 555 มันบ้ารถแรงผมแค่เอาสนุกบ้างเวลา

ยังไงก็ขอบคุณมากๆๆนะครับ แล้วถ้า อีก 2 วันไปทำจะถ่ายรูปมาให้ดูทุกขั้นตอนเลยเอาไว้เพือใครอยากเห็นศึกษาจะได้มาดูกันครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

10. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ผมว่า พอ หรือ ไม่พอ อยู่้ที่เรา เลิกใช้ของมากกว่าคับ

ถ้าค่าทำช่วงล่าง เราซื้อ ล้อ CE28 แท้ มา ใส่ ก็ หมด8 หมื่นแล้วคับ ไม่ได้อะไรเลยคับ

แต่ผมว่า 80000.- เหลือๆเลยคับ ถ้าเลือกใช้ของ ที่พอประมาณอ่ะคับ

11. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ใจเย็นๆ คิดยาวๆ

ข้อมูลเท่านั้นที่ช่วยคุณได้

อยากให้อ่านกระทู้ตาม link นี้

http://racingweb.net/forums/showthr...gt-gt-*oO*-7-คันไปแล้วนั่น-ๆๆๆ-*oO*-gt-Update

ลองอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย (แม้จะเป็น B14 ไม่ใช่ B11 แต่ก็เป็นตัวอย่างแทนได้) :D

12. zmnoon

7
    0
    0
    ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลเยอะมากๆๆนั้งอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้ายเลย

ครับ ผมก็เอาแค่พอดีตัวแหละ ครับ งบเหลือเท่าไหรก็คงเท่านั้น

ไม่งั้นผมก็หมดหนทางแล้ว ขอบคุณมากๆๆครับ แม่โอนเงินมาให้วัน พุธ เดียวจะเข้าไป หา พี่ ติ่ง แล้ว งามวงวาร 23 จะไปนั้งดูทุกวันเลย

13. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไม่อยากให้ทำรถเพราะเพื่อนล้ออ่ะครับ
    พี่ก็ขับ b11 นะ โดนเพื่อนโดนพี่ที่ทำงานแซว ... ก็ช่างเขา
    คนอื่นจะรักและเข้าใจของของเราได้มากกว่าตัวเราได้ไงครับ

ถ้ารัก ก็อย่าได้แคร์

อย่าไปฟังเสียงเพื่อน ถ้ายังไม่ได้ยินเสียงใจตัวเองครับ

และอย่าลองรถโดยไม่ปลอดภัยนะ ข้อนี้ต้องมาก่อนเสมอครับ

14. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    อย่าไปฟังเสียงเพื่อน ถ้ายังไม่ได้ยินเสียงใจตัวเองครับ

คมสุดพี่กรู อิอิ

15. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    คมกริบ เลยพี่ ทุกวันนี้เพื่อนๆ เรียก B11 ผม ว่ารถกระป๋อง ครับ เเต่จะยังไงก็ชั่ง ผมไม่สนหรอก ครับ มันผูกพันธ์เเละมีคุณค่ากับผม ครับ

16. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    รถทุกคันอยากแรงก็ทำได้ครับถ้าเงินถึงอ่ะ
    ส่วนรูปร่างของรถ เรารักของเราแค่นั้นพอคับ
    ถ้าจะลองรถ....มาเข้าคลับแล้วไปซิ่งในสนามด้วยกันครับ
    เพื่อนผมก็มีเยอะพวกบอกว่าแรง
    แต่ไปสนามไฉนไม่กล้าลงวิ่ง......

อยากแรง+เงินถึงก็ SR เลยคร๊าบบบ
    ส่วนผมแค่ GA ฉึกๆ เพราะเงินไม่พออ่ะคับ
    ถ่ายรูปมาชมกันด้วยนะคร๊าบบบ

17. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ผมก็เครื่องเดิมๆ ติดแก๊สไปได้ทั่วไปไทย

เน้นแอร์เย็นเพลงเพราะ จะช้าหรือเร็วมันก็ถึงเหมือนกัน

18. zmnoon

7
    0
    0
    โทษทีที่ไม่ได้มาตอบนานเลย ตอนที่ไปปรึกษาอู่เปลียนความคิดหมดเลยและก็ ยินดีที่ได้ขับซันนี้ด้วย ผมได้ไป วาง 4E FTE มาอะครับเปลียนจาก SR ผมอยู่ราม อินทรา ก ม 5 เลยเข้าไปปรึกาพี่อุ้ย ก ม 8 คู้บอน พี่เขาบอกว่า 4E FTE ก็ มันแล้ว

ค่าเครื่อง เกียร์ธรรมดา ผมไปหาข้อมูลเครื่องมาบวกกับพี่อุ้ยบอก ดังนี้เลยครับ

ครื่องตัวนี้ มีอยู่ 3 เวอร์ชั่น ตัวแรก ep82 สังเกตง่ายๆ ฝาครอบสายพานทามมิ่งจะเป็นสีขาว 133HP ตัวที่ 2 ep91 ฝาครอบสายพานทามมิ่งจะเป็นสีดำ 135HP ท่อไอดีจะมีคำว่า EFI 16 Valve ตัวที่ 3 ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเป็น ep92 หรอป่าว ตัวนี้ใหม่สุด ท่อไอดีจะไม่มีคำว่า EFI 16 Valve
    เรื่องการวาง วางได้เลยครับแปลงน้อยมาก
    ค่าใช้จ่ายโดยประมาณนะครับ ได้เครื่องมา 20000 กล่อง + เกียร์ธรรมดา + เผลา ค่าวาง อยู่ที่ 15000 สิ่งที่ต้องทำเพิ่ม

1.จัด Speed Meter ของ Apex เพราะของรถผมบี11 เป็นไมสาย เลยอยากจูนเข้ากล่องเลยไปซื้อ มาติดเซนเซอร์จะได้ครบๆๆ ได้มา 1800
    2.ค่าย้ายอินเตอร์เป็นอินเตอร์หลอดเหลียม ขนาดเท่าอีโว+ ไว้ข้างหน้า + เวสเกสเหรียนชัย + ตีเฮดเดอร์ + ท่อยาง+ เดินท่อสเตนเลสดัดทราย + ถังดักไอน้ำมัน + เทอร์โบทาม + ปรับบูทไฟฟ้า + เดินท่อ 2.2 นิ้วทั้งเส้น ปลาย HKS+ปั้มติ๊ก 1เจ+อุปกรเสริมพวกตัวดูบูท แรงดันน้ำมัน อุณภูมิ และวัดรอบอันใหญ่ๆอีก 1ตัว+พวงมารัยก้านยกมือสองที่เชียงกงรังสิตมา+เบาะของปลอมที่ร้านทำเบาะราดปลาเคา อีก 1 คู่ หมดไปเกือบๆๆ 4 หมื่น ไว้จะถ่ายรูปบิลให้ดูนะครับ ไม่รู้ว่าแพงไปเปล่าทำทีเดียวเลยอะครับ
    3 ช่วงล่าง โชคแปลงเป็นของ S13 เบรกใช้ของ U12 ช่วงล่างทำที่อ้วนโช๊คอัพ ก็เกือบๆๆ หหมื่น
    4.ใส้ล้อกล้วย พร้อมยาง ขอบ 14 ล้นนิสๆๆ หมดไป 15000 ไม่ขาดไม่เกิน

ป ล เหลือทำสีอย่างเดียวเลยครับ ไม่รู้งบเท่าไหรลองไป +กันเอานะครับ ยังไงพี่ๆๆมาช่วยบอกด้วยนะครับว่าทำไปทั้งหมดแพงเปล่าอ่าครับ

รักซันนี้ที่สุดเลยไม่อายไม่แคร์สายตาใครเรื่อยๆๆไม่แคร์ แต่อย่าแพ้ 1300 ละกัน รักซันนี้ไทยแลนครับ

อู๋นี้ดีมากๆๆ ทำงานเนียบสุดๆๆ พี่อุ้ย ก ม 8 ยังไง จะเอารูป มาลงะครับยังลงไม่เป็น

รบกวนอีกอย่าง อยากได้สติกเกอร์ต้องทำไงบ้างอ่าครับ แล้วอยาก มิสติ้งด้วยอ่าครับ วันๆๆ ขายแต่ของเลยอยากมีเพื่อนบ้าง ขอบคุณซันนี้ครับ

19. zmnoon

7
    0
    0
    สิ่งที่ทำมาทั้งหมดทำที่รามอินทราหมดเลยครับ ได้แก่ร้าน เกียติศักเฮดเดอร์เทอโบ และร้านรามอินทราเทอโบ ไม่ได้ไปไหนไกลเลย อยู่แถวๆๆบ้านเก็บรูปไว้เยอะมากแต่โพสรูปไม่เป็นครับ ไม่ได้ไปหาพี่ติ่ง เลย ไกลไป อิอิ ขับมอไซหน้าพังดำนานและ ยังไงรอทำสีอยู่ จะเอามาให้ชมกันนะครัไว้เป็นแนวทาง อิอิ ดีกว่าออกรถใหม่ ไม่ต้องเป(นหนี้ ขับเรื่อยๆๆ แซงไม่ต้องลุ้น ใครแรงก็ขอให้แรงเยอะๆๆแต่อย่าประมาทนะครับ ของผมแค่สนุกกับบอดี้หนักๆๆ (รวมของขายด้วย) ก็แซงได้หมดแล้ว 5555

ขอบคุณทุกทำตอบ ขอบคุณมากๆๆนะครับ

20. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    4E-FTE อีก 1 เเล้วครับอิอิ
    * เงินเหลือไม่ละ ครับขยับโบ ทำท่อนล่างต่อเลย สุโค้ยยยย

21. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ล้อขอบ14 เล็กไปมั๊ยอ่ะครับ

22. supakit

supakit New Member Member

303
    6
    0
    มาเปนชุดเรย ครับ สุดยอด

23. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ผมใส่ 13 อยู่ล่ะ งิงิ

24. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    จริงหรอพี่ ลดขนาดหน้ายางเพื่อเอาเงินแอบหนีเเฟนไปเที่ยวเเน่ๆเลยพี่เนี่ย อิอิ

25. เอิน งัย !!

เอิน งัย !! New Member Member

35
    0
    0
    อยากเห็นรูปอ่ะคับ เพราะผมก็อยู่ย่านรามอินทรา ซ.109อ่ะคับ เพราะดูเครื่องตัวนี้อยุเหมือนกัน อยากเห็นตัวเป็นๆอ่ะคับ ^^

26. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    I Like.....555+

27. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    เข้ามาติดตามรูป และผลสำเร็จครับ

28. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    Update status หน่อยครับ อยากเห็นอ่ะครับ

29. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    อิอิ

30. พีโออาร์_Rizible

พีโออาร์_Rizible New Member Member

305
    17
    0

กด like ปุ่มแทบแตก "อย่าไปฟังเสียงเพื่อน ถ้ายังไม่ได้ยินเสียงใจตัวเองครับ" ชอบสำนวนนี้มากมาย

เมื่อก่อนผมก้เครียดเพื่อนคับ เค้าขอติดรถไปลงหน้า มหาลัย ถามไม่กด มิตเตอร์ หรอ !!! ปี๊ดเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้