ช่วยเลือกลำโพงให้ด้วยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย nobita41, 4 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nobita41

nobita41 New Member Member

2
    0
    0
    กำลังจะเปลี่ยนลำโพงใหม่อ่ะครับ ใช้ฟร้อน alpine 9855 ต่อไฮเพาเวอร์กับลำโพงเดิมอยู่ รบกวนช่วยเลือกใหม่ให้ด้วยครับ ตอนนี้สนใจ DLS R6A กับ HERTZ HSK165 สองรุ่นนี้แนวเสียงเป็นไงบ้างครับ รบกวนช่วยเลือกให้ทีครับ ชอบฟังเพลงแบบสบายๆอ่ะครับ แล้วถ้าต่อแอมป์กับซับเพิ่มควรใช้รุ่นไหนดีครับ งบประมาณ 50000 น่ะครับขอบคุณครับ

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    Hertz HSK 165 เสียงออกสดๆ กลางกว้าง แหลมพริ้วๆ เหมาะกับแนว
    POP ROCK HIPHOP ออกมันส์ๆ ส่วน DLS ไม่ทราบอ่ะครับ

แต่ถ้าชอบเสียงสไตส์ Hertz HSK อยากให้ลองไปฟังเสียงของลำโพง
    ไฮเอนด์เนอจี้ ของร้านอนุวัตต์ พลาซ่า ที่ดิโอสยาม ชั้น 3 อ่ะครับ ไม่ว่าจะ
    เป็นรูปร่างลักษณะลำโพง ลักษณะของเสียงเหมือนกันทุกอย่างแต่ราคาแค่
    2500 บาท

แต่ถ้างบเยอะลองไปฟัง Atlas WSS 165 หรือ WSS 170 ดู เป็น
    ลำโพงที่เน้นเวทีเสียง และมิติของคนขับ พาสซีฟซ้าย ขวาจะแยกกัน

ส่วนซับ ลำโพงและแอมป์ลองดูกระทู้ข้างล่างนี้ก็ได้ครับ สินค้าของร้านอนุวัตต์

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=278235

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    Hertz 165

เหมาะสมกับ ดนตรีที่เน้นเสียงร้อง เสียงเบส ให้เสียงเบสลงได้ลึกในลูกขนาดกลางๆ
    มีความกลมกลืนของชิ้นดนตรี โดดเด่นที่เบส กระชับ เก็บตัวเร็ว เสียงร้องเด่นชัดเจน
    โดยเฉพาะเสียงของนักร้องหญิง ที่ออกโทนสูง ดนตรีมีความพริ้วใส สดชัด
    เเละบาดลึกในช่วงปลาย ฟังเเยกเเยะรายละเอียดได้ดี เครื่องดนตรีชิ้นเล็กชิ้นน้อย
    ฟังออกง่าย

DLS ตัวไม่เคยฟังครับ

4. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    9855 เหมาะสมกับ DLS มากกว่าครับ เนื่องจากเป็นฟรอนท์ที่สดชัดคมด้วยรายละเอียดเบสเร็วไม่มีน้ำหนัก

DLS จะเข้ามาเติมเต็ม ส่วนของเนื้อเสียงกลาง ลดปลายแหลมที่จัดจ้าน และทุ้ม ที่อิ่มแน่นกำลังพอดี

แอมป์นั้นสุดแล้วแต่ ถ้าเน้น audiophile-pop ก้อลอง dls genesis soundstream
    ถ้าเน้นกำลัง หน่อย ลอง arc audio ครับ

ซับที่เข้ากันได้ดีกับแนวๆที่แนะนำมาเห็นจะเป็น JL W1 ครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะยานคราง เพราะบุคลิกฟรอนท์ที่เบสกระชับๆ จะช่วยตรงนี้ได้มากๆครับ จะได้ทั้งนุ่มแน่น

**** ที่สำคัญ คือ งานติดตั้งครับ งบคุณ50000 เผื่อติดตั้งซัก10000ได้เลยครับผม อย่าเสียดาย เครื่องเสียงจะดีได้เพราะงานติดตั้งนี่แหละ

สุดท้ายๆที่สุด ต้องลองฟังเองครับ ผมแนะแนวทางเฉยๆ แต่ตัวอักษรหรือจะมีน้ำหนักเท่าเสียงจริง
    หาร้านลองฟังเลบครับ ร้านส่วนมากจะมีalpine 9855 เป็น 1 ในตัวทดลองอยู่แล้วครับ ^^

5. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    เห็นด้วยกับความเห็นที่ 4 ครับ ความเห็นส่วนตัวผมฟัง DLS จะไม่ค่อยหนักแน่นกับเรื่อง bass เท่าไรนัก แต่จะได้ mid bass ปลายที่พริ้ว ไม่แหลมจัด ดุเดือด จับคู่กับ 9855 น่าจะเหมาะสม ส่วน hertz แหลมจัด เบสหนัก กลางไม่ค่อยเด่น (เทียบกับ DLS นะครับ) เวลาฟังนานๆ จะล้าหู แต่ถ้าปกติฟังแนวมันส์ๆ ตลอดเวลาก็น่าจะลองเอาแผ่นที่ฟังไปที่ร้าน(หลายๆร้านด้วยนะครับ) แล้วลองมันไปเรื่อยๆ เสียงที่หูเราได้ยิน กับเงินที่เราจะจ่ายเป็นตัวตัดสินที่ดีที่สุดครับ เพราะ Hertz ก็ถูกกว่า DLS อยู่เป็นหลักพันนะครับ

6. MTVSport

MTVSport New Member Member

75
    0
    0
    oxygen sound เพชรเกษม ยินดีให้บริการครับ 0863098768 028015491

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้