ถามเรื่องคาลิปเปอร์เบรค

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Macgyver, 29 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Macgyver

Macgyver New Member Member

50
    1
    0
    ถามเพื่อนๆ ว่า หากปั๊มเบรครองรับจานหนา 32 มม. แต่เราเอาจานที่ไม่ตรงรุ่น ขนาด 27 มม.ไปใส่ มันจะส่งผลต่อการทำงานของลูกสูบเบรคหรือไม่ เพราะลูกสูบต้องดันตัวออกมามากกว่า ทำให้ประสิทธิภาพเบรคลดลง

2. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมว่าไม่เกี่ยวกับประสิทธิภาพเบรคครับ มันก็เบรคได้เหมือนเดิมแต่ลูกสูบมันจะออกโผล่ลอยออกมามากกว่าเดิม

3. ถ้าจาน หนา น้อยกว่า spec มากๆ มันอาจจะสะท้านตอนลงเบรคแรงๆ ก็ได้นะครับ เพราะลูกสูบคาลิบเปอร์ มันเลื่อนออกมาเยอะเกิน

ยังไงหาแผ่นเหล็กเสริมระหว่างผ้าเบรคกับลูกสูบเพิ่มหน่อยดีไหมครับ

4. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    ถ้าลูกสูบเบรกมีสองฝั่ง ก็ข้างละ 2,5 mm. ก็ไม่เท่าไร
    ถ้าลูกสูบเบรกมีฝั่งเดียว ก็ 5 mm. อันนี้น่าคิดครับ ยิ่งตอนผ้าเบรกไกล้หมดด้วย
    เรื่องเบรกเรื่องใหญ่ครับ ชีวิตล้วนๆ

5. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    5 mm. ยังอยู่ในระยะที่รับได้คับ
    แต่อีกจุดที่ต้องคำนึงถึงคือผ้าเบรคที่ควรจะเปลี่ยนไวขึ้น ทดแทนความหนาจานที่น้อยลง

สมมติง่ายๆ

- ผ้าเบรคมีความหนา 10 mm. ในการใช้งาน จานเบรคจะลดลงน้อยมาก ตีซะว่าไม่บางลงเลย กับการใช้ผ้า 1 ชุด
    ระยะมากสุดที่ลูกสูบเคลื่อน จึงเป็นระยะ 10 mm. เมื่อผ้าเบรคหมด

- แต่พอใช้จานที่บางลง 5 mm. ระยะห่างเกิดขึ้นแล้ว 5 mm. ก็เหลืออีก 5 mm. (จากทั้งหมด 10 mm.)
    ที่เป็นระยะเหมาะสม ในความเป็นจิง +/- ได้อีกพอสมควร ทั้งนี้ก็แล้วแต่ผู้ใช้งานคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้