เวลาเปลี่ยนเกียร์เร็วๆในรอบสูงรถจะกระตุกๆ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย tienbitter, 19 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tienbitter

tienbitter New Member Member

2
    0
    0
    เวลาเปลี่ยนเกียร์เร็วๆในรอบสูงประมาณ6-7000 รอบ รถจะกระตุกๆแบบกระตุกไปหน้าไปหลังหลายๆครั้งน่ะครับต้องยกคันเร่งแป็ปนึงถึงจะหายไม่ทราบว่าอาการเกิดจากอะไรครับ evo8ครับ:(

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการแบบนี้เท่าที่เคยเจอ มี 2 ตัว คือ เซ็นเตอร์ดิฟท์ผ้าคลัตซ์ไหม้ กับ ระยะหน้าคลัตซ์มีแรงกดไม่พอ ครับ
    แต่ ถ้ากระตุกครั้งเดียว มักเจอที่บูธหิ้วเฟืองท้ายเสื่อมสภาพให้ตัวได้มากทำให้แนวเพลากลางโยนตัว แต่อาการนี้จะเป็นในทุกรอบความเร็ว

ก่อนหน้านี้ รถได้มีการซ่อมบำรุงอะไรมาบ้าง หรือ ใช้งานหนักในจุดใดมาบ้าง ลองนึกย้อนดูครับ

3. tienbitter

tienbitter New Member Member

2
    0
    0
    แล้วมีวิธีการตรวจเช็คเบื้องต้นยังไงบ้างครับ ครัชเพิ่งเปลี่ยนใหม่เป็นของexedy 2 แผ่น เดิมใช่ของ hks 2แผ่น ตอนใช่ครัชhks ก็มีอาการเหมือนกัน บางครั้งเปลี่ยนเกียร์ที่ 5000รอบก็มีอาการครับ สังเกตได้ว่าจะมีอาการตอนเปลี่ยนเกียร์เร็วๆ ปล่อยครัชเร็วๆครับ ถ้าขับแบบปกติคือลากรอบแล้วใส่เกียร์แบบปล่อยครัชช้าหน่อยไม่มีอาการครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ตัวคลัตซ์ครับ วิธีแก้คือต้องรื้อออกมาดู ว่าสาเหตุอยู่ตรงไหน แล้วหาวิธีปรับตั้งใหม่
    ที่ส่วนมากแก้ไม่จบเพราะ เจอช่างยนต์ที่ไม่มีความชำนาญเรื่องระบบคลัตซ์ครับ เลยแก้ไม่สำเร็จซักที

แนะนำเข้าไปหาพี่ตุ๋ยที่ MitsuSport 081-8465011 ครับ เรื่องคลัตซ์แกเก่ง ให้แกขับดูก่อนก็ได้ว่าปัญหามาจากอะไรกันแน่

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:14:36 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:14:23 ----------

แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ตัวคลัตซ์ครับ วิธีแก้คือต้องรื้อออกมาดู ว่าสาเหตุอยู่ตรงไหน แล้วหาวิธีปรับตั้งใหม่
    ที่ส่วนมากแก้ไม่จบเพราะ เจอช่างยนต์ที่ไม่มีความชำนาญเรื่องระบบคลัตซ์ครับ เลยแก้ไม่สำเร็จซักที

แนะนำเข้าไปหาพี่ตุ๋ยที่ MitsuSport 081-8465011 ครับ เรื่องคลัตซ์แกเก่ง ให้แกขับดูก่อนก็ได้ว่าปัญหามาจากอะไรกันแน่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้