ขอถามเรื่อง แอร์มีเสียงครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Thepop22, 25 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    แอร์มีเสียงแปลกๆ คือเวลาสตาร?รถแล้วเปิดแอร์ มันจะมีเสียงหวีด เสียงคล้ายๆกับเบรคดัง ทีแรกก็คิดว่าเบรค แต่ผมเบรคจนรถหยุดแล้วมันก็ยังดังอยู่ มันจะดังตอนที่รอบเครื่องประมาณ 1000-1200 พอเร่งเครื่องเลยรอบที่มันดัง เสียงก็จะหายไป ผมลองกดปุ่ม AC ตอนที่มันดัง พอกดแล้วมันก็เงียบ มันดังอยู่ในห้องโดยสาร ดังแถวๆคอนโซน ในห้องเครื่องไม่ดังครับ แล้วมีเสียงอีกอย่างนึงคือเสียงเหมือนแอร์มันฉีดน้ำยา ผมควรจะเริ่มตรงไหนก่อนดีครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต้องดูละเอียด ๆ แล้วครับแบบนี้

ตอนแรก นึกว่าดังสายพานแอร์ แต่เห็นบอก ว่าดังในคอนโทรล ก็น่าจะเสียงน้ำยาแอร์ฉีด

อย่างนี้ เริ่มที่ร้านแอร์เลยดีมั้ยครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:31:53 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:31:35 ----------

ต้องดูละเอียด ๆ แล้วครับแบบนี้

ตอนแรก นึกว่าดังสายพานแอร์ แต่เห็นบอก ว่าดังในคอนโทรล ก็น่าจะเสียงน้ำยาแอร์ฉีด

อย่างนี้ เริ่มที่ร้านแอร์เลยดีมั้ยครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมทบทวนคำถามอยู่หลายรอบมาก ผมก็คิดเหมือนท่านข้างบนนั่นแหละ
    พัดลมคอยร้อนแอร์ถ้ามันไม่ทำงาน พอเราเปิดแอร์มันจะร้อนจัด และคอมแอร์จะหอนดังมาก
    สายพานแอร์อาจจะหย่อน ลองตั้งสายพานแอร์ตรงลูกลอกแอร์ดูครับ
    แล้วที่บอกว่า มันดังอยู่ในห้องโดยสาร ดังแถวๆคอนโซน ในห้องเครื่องไม่ดังคือเสียงน้ำยาฉีดหรือเปล่า
    มันจะดังตรงฝั่งคนนั่ง เอ็กซ์เพนชั่นวาล์ว(วาล์วฉีดน้ำยาแอร์) มันฉีด มันก็เลยมีเสียงดังครับ
    ลองปรึกษาช่างแอร์ดูครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2010
  4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้าดังวี้ๆ ยิ่งเปิดพัดลมแรงก็ดังจากมอเตอร์โบเวอร์ครับ ลองก้มไปดูใต้เก๊ะฝั่งคนนั่งครับ เอามือดันตูดมอเตอร์ดู บางทีมอเตอร์มันทรุดทำให้พลาสติกรองมอเตอร์มันร้าวครับ พอดีของผมมีอาการนี้อยู่ พรุ่งนี้ก็ว่าจะลองรื้ออกมาดูครับ

5. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    แกะเก๊ะออกมา แล้วฟังดูครับ
    ไขน๊อต 3 ตัว ก็เอาโบลเวอร์ออกมาได้ครับ

6. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เดี๋ยวพรุ่งนี้(อาทิตย์)จะลองดูครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้