รบกวนถามเพือนๆ สมช ที่ขับนาวาร่า หน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pop-ja, 20 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เรื่องวงเลี้ยวการจอดการใช้งานโดยร่วมชอบตรงไหนไม่ชอบตรงไหนอะไหล่อะไรชอบเสียอะไหล่แพงไหมแล้วจริงไหมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองไม่ได้เพราะไฟจะโชว์(พอดีได้ยินมาครับ) วิ่งทางไกลแบบไม่เกิน 120 กินน้ำมันมากไหม ประมาณกี่โล ลิตรนะครับ พอดีอยากได้ตัวคาลิเปียนเกียร์ธรรมดานะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :D

2. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ของผม วิ่ง 140 ยืนวิ่งยาว ประมาณ 11-12 กิโลลิตร ถ้า เหยีบ 170-180 ยาว อยู่ประมาณ 9.8-10.2 กิโลต่อลิตร ใช้ตัว 144 เกียร์ ธรรมดา ครับ รถแค๊ป ครับ

3. pop-ja

2,068
    235
    0
    ขอบคุณครับ แล้วเรื่องวงเลี้ยวนะครับแคบไหม กลับรถที่นี้ประมาณ 2 เลนได้ไหมครับ

4. bond 1

1,683
    18
    38
    ได้ครับ แต่อาจต้องตีวงนิดหน่อย ครับ

5. ARTWOOD

ARTWOOD New Member Member

198
    6
    0
    สงใสทำไมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองไม่ได้อ่ะ

6. pop-ja

2,068
    235
    0
    ผมก็ งง พอดีว่าจะซื้ออะครับเลยไม่รู้ว่าเรื่องเป็นประการใด ท่านใดทราบช่วยแจ้งด้วยนะครับ ^^

7. bond 1

1,683
    18
    38
    ที่เปลี่ยนไม่ได้อาจเป็นเพราะ ต้องตั้งตัวเตือน โชว์ เซอร์วิส ด้วยครับ เพราะครบกำหนดเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง จะขึ้น สัญญา เตือนเอง ครับ

8. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    วงเลี้ยว กว้างมาก ถ้าเป็นรุ่นขับเคลื่อน 4 ล้อยิ่งกว้างเข้าไปอีก กลับรถ 2 เลนไม่พอ

อัตราการกินน้ำมัน ถ้าราวๆ 120 ไม่เท่าไร ไม่เคยเทียบระหว่าง กม./ลิตรนะ แต่มันจะกินเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ 140 และ 160 ขึ้นไปจะเห็นการกินน้ำมันมาก

ส่วนเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็เปลี่ยนที่ศูนย์ เค้าจะรีเซทไฟเตือนให้ จะเปลี่ยนเองก็เปลี่ยนได้ แค่ไฟเตือนมันก็จะเตือนอยู่นั้นแหละ

9. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    -วงเลี้ยวโคตรกว้าง

-80-100 เคยขับได้ 14-15 กม./ลิตร 100-120 ก็ประมาณ 12-13 กม./ลิตร ช่วงความเร็วอื่นๆไม่ได้ขับยาวๆ ครับ อ้อขับทางไกลแบบหมดถังยังไม่เคยเลยครับไปแค่ระยองไกลสุดแล้ว ถังมันใหญ่ขับไม่หมดมาขับในเมืองต่อ อัตราการกินน้ำมันเลยไม่ประหยัดเท่าไหร่

-น้ำมันเครื่องน่าจะเปลี่ยนเองได้นะครับ ไม่น่าจะไม่อะไรพิเศษแต่ผมยังเข้าศูนย์อยู่

-เรื่องไฟเตือนเข้าศูนย์ (รูปประแจ) เราเซตเองได้นิครับ อยากตั้งเท่าไหร่ตั้งเลย ในคู่มือรถมีวิธีบอกครับ

10. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    ถ้าซื้อเกียร์ธรรมดาจะค่อนข้างประหยัดน้ำมันกว่าเกียร์ออโต้เยอะมากครับ ทางแก้ก็มี เสียบกล่องซิ่ง วิ่งขึ้นและประหยัดกว่าเดิมด้วย

เรื่องวงเลี้ยว ก็กว้าง 2 เลนจริง ๆ

11. oatzy

oatzy New Member Member

41
    0
    0
    ทุกครั้งที่เราเอาเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ช่างเค้าจะรีเซทตัวนับระยะทางที่หน้าปัทม์ใหม่ครับ รีเซทตามกำหนดในการเปลี่ยนว่าอยู่ที่ 5000 หรือ 10000 โล พอมันนับถอยหลังมาถึง 0 มันจะขึ้นรูปประแจ เตือนว่าให้เราเข้า service อ้ะคับ ^^

วิธีรีเซทลองเข้าไปดูใน นาวาร่าคลับ ครับ มีทุกคำตอบ ^^

12. pop-ja

2,068
    235
    0
    ขอบคุณพี่เก่งมากครับและขอบคุณทุกท่านด้วย พอดีว่าจะซื้ออีกคันนะครับใจโดนน่าวาร่ามาก แต่เนื้องด้วยผมทำงานที่ห้างนะครับเลยต้องถามเรื่องวงเลี้ยวเพราะว่าจอดรถที่ห้างมันคงเหนื่อยน่าดู ^^

13. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อาคารทั่วไปพอไหวครับ อย่างเช่น เมเจอร์รัชโยธินก็พอไหว แต่ถ้าอย่างอาคารศรีวรจักรไม่ต้องสืบครับ อิอิ

เห็นเค้าออก minor change แล้วนิครับ มีอะไรจุกจิกเพิ่มนิดหน่อยเน้นที่รุ่นขับสองยกสูง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:52:31 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:51:59 ----------

อาคารทั่วไปพอไหวครับ อย่างเช่น เมเจอร์รัชโยธินก็พอไหว แต่ถ้าอย่างอาคารศรีวรจักรไม่ต้องสืบครับ อิอิ

เห็นเค้าออก minor change แล้วนิครับ มีอะไรจุกจิกเพิ่มนิดหน่อยเน้นที่รุ่นขับสองยกสูง

14. pop-ja

2,068
    235
    0
    ผมก็ดู ตัวนีไว้ครับ เพราะว่าเห็นมีอะไรเพิ่มเติมขึ้นมาอยู่^^

15. รูปกุญแจขึ้นแสดงที่หน้าปัทม์แสดงว่าครบระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องโดยที่ช่างเป็นผู้กำหนดตามน้ำมันที่เราใช้ว่าจะเป็นสังเคราะห์ร้อยหรือกึ่ง

ลบรูปกุญแจได้โดย
    บิดกุญแจมาที่ on ตามด้วยกดปุ่มด้านขวาของหน้าปัทม์แช่ไว้ แล้วหมุนปรับระยะจะได้ทีละ 500 กม.ครับ หมุนไปด้านตามเข็มนาฬิกาแก๊กๆละ 500 ครบ 5000

16. เฮ้ย....จะเล่นโบเดิม ซุกกล่องซิ่ง วิ่ง 14 อ่ะเปล่า สารภาพมาซะดีๆ :cool:

17. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    เป็นอีกรุ่นที่ผมกำลังเก็บข้อมูลและเปรียบเทียบอยู่

18. pop-ja

2,068
    235
    0
    คงได้ไปเอาในงาน มอเตอร์โชว์ละคับ แต่ถ้าในเวปเรามีเพือนๆคนไหนเป็นเซลติดต่อมาได้นะครับขอส่วนลดเยอะๆๆนะครับ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้