ขอสอบถามเรื่องความร้อนครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Good-Da-Kung, 14 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Good-Da-Kung

Good-Da-Kung New Member Member

47
    9
    0
    วันนี้ขับรถโดยไม่ได้เปิดแอร์ ใช้ความเร็ววิ่งไปสักระยะนึง พอถึงที่หมายก็ลงไปทำธุระประมาณ 5 นาที โดยไม่ได้ดับเครื่อง พอขึ้นมาโชคดีที่สายตาเหลือบไปมองเกจ์ความร้อน โอ้แม่เจ้า!!! เกือบถึงขีดแดง เลยลองเปิดแอร์ วิ่งช้าๆสักแป๊บนึง ความร้อนเริ่มลง ขับไปได้สักพัก ลองปิดแอร์ขับอีกที เอ๊ะ มันไม่ขึ้นแล้ว (หรือไม่ได้ขับเร็วก็ไม่รู้)

เลยอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า อาการแบบนี้มันเป็นอะไรอ่ะครับ แล้วต้องซ่อมหรือเปลี่ยนอะไรยังไง พ่อผมบอกว่า หม้อน้ำอาจจะตัน หรือไม่พัดลมก็อาจจะเริ่มมีปัญหา จริงหรือเปล่าครับ??

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    พัดลมดับแค่ตัวเดียว ความร้อนก็ขึ้นแล้วนะครับ สำหรับรถผมนะ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    น่าจะ วาล์ล น้ำ คับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

4. Good-Da-Kung

Good-Da-Kung New Member Member

47
    9
    0
    ถ้าเป็นวาวน้ำจริง เรื่องใหญ่มั้ยครับพี่เด่น ต้องรื้ออะไรมากมาย ยุ่งยากรึป่าว แล้วต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ ทั้งค่าของ และค่าแรงครับ

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ให้ชัวร์ ให้ช่างเช็คอีกทีนะ

เครื่อง กู๊ด. 20de ปะ
    เบิกศูนย์ หรือ ร้านอะไหล่ เอาของแท้
    เปลี่ยน ไม่ยากนะ อู่เปลี่ยน ไม่นานคับ
    ราคา ไม่น่าถึง 2xxx. นะ
    ที่ปรึกษา. พึ่งจะเบิกมา. รอถามราคา อีกทีนะคับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ถ้าเป้น วาว์ลน้ำก้อเบิกศูนย์ได้เลย พี่ไปโดนที่วรจักรมา 617 บาทถ้วน

ถอดน้อต 3 ตัว รีบเปลี่ยนซะเด่วงานจะงอกนะ

7. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เทอร์โมสวิทครับ

เพราะเปิดแอร์ พัดลมทำงาน ความร้อนไม่ขึ้น

พอจอดดับแอร์ ความร้อนขึ้น แต่พัดลมไม่ทำงาน

ลองติดเครื่องเเล้ว ดึงปลั๊กออกดุครับ ว่าพัดลมหมุนมั้ย

8. Good-Da-Kung

47
    9
    0
    เครื่อง sr20 de ครับ แล้วต้องซื้อวาล์วน้ำของรถรุ่นอะไรเหรอครับ

เฟิร์สครับ เทอร์โมสวิทคือตัวไหน ยังไงอ่ะ มะรู้เรื่องเลยครับ เหอๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้