อยากถามเรื่องเครื่องเสียง++++++

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Disaryfaykiya, 9 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    พอดีอยากทำเครื่องเสียง แต่มะมีความรู้ เลยอยากถามคนที่เคยเอาไปทำกัน ว่าต้องทำอย่างไรพอดี ได้ amp planet audio vx6005 5ch มาเลยอยากถามคนที่เคยไปทำมาว่ามีปัญหาอะไรตรงไหนบ้างกับรถประเภทเรา แล้วที่ไหนทำแล้วโอเค งานจบ อ่ะ ขอบคุณมากคร้าบ:cool:

2. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    ตอนได้รถมามีตู้ซับหลังเบาะติดมาด้วย นั่งไม่ได้ต้องถอดออก เปลี่ยนเป็นลำโพง 6" แยกชิ้น แค่ 2 ตัว พังเพลงสบายๆ

ด้านหลังบริเวณเสา B จะมีช่องเล็กๆ เป็นช่องลำโพง แต่คาดว่าน่าจะเล็กกว่า 4" ไม่เคยพยายามใส่

ถ้าอยากให้เบสดี อาจต้องถอดเบาะคนนั่งแล้วเอา Bazooka ยัดลงไป .... lol

3. ถ้าเอา แอมป์ ไว้หลังรถ จะต้องเดินสายสัญญาณ ผ่านห้องเครื่อง ระวังเรื่อง วี๊ด ด้วยครับ ต้องเดินให้ดีๆ หุ้มใยฉนวนให้แน่นหนา

ถ้าไม่เสียดายแอมป์ ที่มีอยู่ ผมว่าหาแอมป์ 2 chennal ตัวเล็กๆ กับ ใส่ Base box 8" ลูกนึง ก็พอแล้ว วางไว้หลังเบาะคนนั่งทั้งหมด ไม่แกะกะพื้นที่ด้วย ลำโพงก็ใส่แค่กลางแหลม คู่หน้าอย่างเดียว แค่นี้เพียงพอสำหรับฟังในรถแล้วครับ

แต่ถ้าจะเอาไว้ เปิดให้ชาวบ้านฟังด้วย คงต้องลงชุดใหญ่

งานเครื่องเสียง ผมทำแต่ rocket sound มาตลอด แต่ตอนหลังเพิ่งมารู้ว่า พี่ชายเจ้าของร้าน (เป็นช่างใหญ่ของ rocket sound) แยกออกไปเปิดร้านเครื่องเสียงเอง ชื่อ 4D car audio อยู่รังสิต คลองสาม ผมเลยย้ายไปทำที่นี่แทน ราคาถูกกว่า rocket ประมาณ 30-40% คุณภาพงานเดียวกัน ไม่แตกต่าง และทำเร็วกว่า rocket มากๆๆๆๆ เพราะที่ rocket รถเยอะ และมีช่างเดินมาทำรถเรา 5 นาที แล้วก็ทิ้งไว้อีก 2 ชม. แล้วมาทำต่ออีก 5 นาที เอารถไปทิ้งตั้งแต่เช้า ไม่เคยได้กลับก่อนตี 2 เลย ซักคัน บางคันแค่เอาไปใส่ front อย่างเดียว พวกล่อไปซะ 5-6 ชม.

ลองดูครับ

4. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    เพิ่งรู้เลยน่ะเนียว่าร้าน 4D car audio ไม่ธรรมดา บ้านผมอยู่คลองสามไว้จะไปใช้บริการ

5. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เครื่องเสียงเดิมๆ จากโรงงานมาก็ฟังเพราะนะครับ 55555

6. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    ของโจ้เป้นชุดไหนหรอ เคยเห้นแบบเต็มๆ มี MR2-sound System ด้วย ตรงที่เก็บของหลังเบาะ ลำโพง 4 ตัว + Sub

7. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ไม่รู้ครับไม่ค่อยได้เปิดฟัง เพระฟังไม่รู้เรื่องอ่ะ

8. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับต้อม แต่ที่แน่ๆ หลังเบาะคนนั่งมีลำโพงสองชิ้น ชิ้นนึงเหมือน 6*9 หรือซัพแบบโบราณไม่แน่ใจ อีกชิ้นใกล้ๆกันเป็นกลางแหลมเล็กๆ ครับ

9. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    ขอบคุณมากคับว่าจะลองไปดูคับ

10. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ลำโพง 6.5" 2ทางแยกชิ้น คู่หน้า+แอมป์ 2 chanelวางใต้เบาะคนนั่ง sub basuka8"มีแอมป์ในตัววางหลังเบาะคนนั่ง
    ผมว่าเป็นชุดที่ลงตัวที่สุดสำหรับ mr2 หลังจากลองมาหลายแบบ

11. emmy_sw20

emmy_sw20 New Member Member

98
    0
    0
    ใช่ครับ ผมก็ว่าลงตัวสุดครับ (อิอิ เราใช้อยู่แบบนี้)

12. pookpui

1,304
    6
    38
    งบประมาณเท่าไหร่ครับพี่ณุ ไม่รวม front นะ

13. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ลำโพง 6.5" 2ทางแยกชิ้น 3-4 พัน
    แอมป์ 2 chanel 4-5 พัน
    เบสเเป็นซับท่อ 8"มีแอมป์ในตัว 3-4 พัน bazuka or kenwood เบสแน่นดี
    ค่าติดตั้งรวมสายสัญญาณ 2-3 พัน
    ราคานี้ถ้าเป็นมือสองก็ได้รุ่นใหญ่ ถ้ามือหนึ่งก็รุ่นกลางๆ หาซื้อจากในเน็ทนี่แหละครับค่อยๆสะสม
    ของทั้งหมดขอให้มีแบรนด์ คือยอมรับกันในคุณภาพ ส่วนแนวเสียงแล้วแต่ท่านเลือก เพราะแต่ละแบรนด์มีคุณสมบัติด้านเสียงที่ต่างกัน
    รถผมติดตั้งมาจากร้านชื่อดังเสียงออกมาแมวไม่รับประทาน เลยใช้แนวทางการติดตั้งแบบนี้ใช้งบไม่เกินสองหมื่น โอเคกว่าเยอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้