B18CR กับ K20A อัตราการเร่งตัวไหนจัดกว่ากันคับ และ K20A วางในบอดี้รถรุ่นไหนได้บ้างที่ไม่ต้องทำจุดยึด

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Accord90, 24 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Accord90

Accord90 New Member Member

5
    0
    0
    B18CR กับ K20A อัตราการเร่งตัวไหนจัดกว่ากันคับ และ K20A วางในบอดี้รถรุ่นไหนได้บ้างที่ไม่ต้องทำจุดยึดใหม่

กำลังเก็บเงินจะทำรถ เลยอยากจะสอบถามข้อมูลนะครับ อยากจะทราบว่า บอดี้ civic coupe
    หรือ DC2 civic diman พวกนี้วาง K20A ไปต้องดัดแปลงจุดยึดใหม่หรือเปล่าคับ เพราะเห็น
    civic R ตัวใหม่ วาง K20A ได้เลย เลยมาคิดว่า แบบนี้ถ้าเอา K20A มาวางในบอดี้อื่นจะพอดีจุดยึด
    เลยหรือเปล่า ถ้าพอดีก็น่าสนใจมากๆเลยเพราะเครื่องก็สดกว่า ราคาก็หนีกันไม่มากเท่าไร พอดีอยากวางเครื่องที่มันไม่ต้องแปลงแท่นเครื่องใหม่นะคับ อยากให้รถมันได้ การควบคุมที่บาลานซ์สมดุลยอ่าคับ
    ใครทราบก็ช่วยบอกทีนะคับ

2. slow-fobia

slow-fobia New Member Media

327
    6
    0
    ขอ้แรกนี่ไม่ทราบครับเพราะไม่เคยขับแบบ side by side กันจริงจัง ส่วนข้อสองนั้นเห้นที่อุ่พี่โก้ cm เค้ามีชุดคิทที่สามารถยัดเครื่อง k20 ลงในบอดี้อื่นได้แบบไม่ต้องแปลงนิครับ

3. false

false Member Member

37
    3
    8
    เท่าที่ดูตามเวปฝรั่งมา coupe ,dc2 ,eg เหนมันตัดแท่นเกียร์ด้านขวาออกนะครับ แล้วค่อยใส่ จุดยึดสำเร็จรูปลงไป ผิดถูกขออภัย

แก้ไขล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2007
  4. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    หา JAZZ มือ 2 สภาพตัวถังดีๆ เอามาวาง K20A... เปรมเลยครับ อนาคตไกล โดยเฉพาะเอาท่อนล่าง K24 มาใส่

5. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    หาชุดคิท สำเร็จเลย
    สั่งจากเมกามาเลย

6. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    แนะนำ k20a คับ เพราะลองมาแล้ว สุดคับสุด

evolutionlab ถูกใจสิ่งนี้
  7. kotkotkot

kotkotkot New Member Member

21
    0
    0
    ถ้าจะทำ แนะนำ K20A ดีกว่าคับ แรงม้ามากกว่า ซีซีเยอะกว่า เครื่องสดกว่า เรื่องบอดี้อันนี้ก้อแล้วแต่ความชอบคับ ซื้อซีวิคใหม่มาวางเลยก้อได้คับ ตรงรุ่น หรือถ้าจะไปวาง พวก EK EJ EG แท่นเครื่องมีทำออกมาเป็นชุดคิทตรงรุ่นกันหมดแล้ว อย่างที่กระทู้ด้านบนตอบไปคับ ที่นี้ที่ต้องลำบากคือ หาอู่วางดีดี เท่านั้นแหละคับ

ลืมบอกไป K20A ใน Integra DC5 / Civic TypeR EP3 / Civic Type FD2 มีสเปคที่แตกต่างในบางจุดนะคับ ลองศึกษาดู ตัวที่แรงที่สุดตอนนี้ คือ ใน FD2 คับ

8. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    รอชมครับ

9. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    K20Aเลยครับอนาคตไกล

10. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    เชียร์ K20A ครับ

ไม่คิดว่าจะผิดหวังกับรหัสนี้ แน่นอน

11. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ถ้าจะซื้อรถมาวางแบบไม่ต้องแปลง แนะนำรถที่วางเครื่องรหัส K20 มาอยู่แล้ว เช่น ES หรือ FD ตัว2.0

ถ้าไม่ใช่ตัว 2.0 ก็ต้องทำแท่นใหม่ครับ รหัส R18 กับ D17 แท่นไม่เหมือน K20 ครับ

12. TEIN

TEIN New Member Member

89
    0
    0
    นี่มาเป็นชุดเลยเป็นของ hasport เช็คดูก่อนได้ส่วนมากคนที่นี่เวลาจะลงเครื่องใหม่ จะใช้ของ hasport กันทั้งนั้น B, H, K มีหมด

http://www.hasport.com/products/mounts.htm

13. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ดีครับลองใช้กันเยอะๆ ต่อไปผมจาได้ลองบ้าง เผื่อ ตระกูล บี มันจะหายจากโลกไป

14. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    แนะนำ k20a อีกครับผมว่าเครื่องใหม่กว่ากันเยอะ สภาพดีส่วนใหญ่
    แล้ว จะใส่รถอะไรนั้นแล้วแต่ความชอบครับแต่ผมไม่ชอบรถเล็กอย่างแจ๊สอ่ะ กลัวบิน

15. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ถ้าได้ K20A จาก FD2 แจ่มเลย 225 ม้า

16. Accord90

Accord90 New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลมากคับ

17. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    ผมว่า jazz วาง k20a แรงจิงคับ แต่คงคุมยาก หน้ามันดื้อ

18. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เคยเห็น K20 จัดมากครับ

19. NA-RU-TO!

NA-RU-TO! New Member Member

13
    0
    0
    k20 คับแต่ราคาแรงน่าดู....

20. CIVIC LOPBURI

CIVIC LOPBURI New Member Member

38
    0
    0
    ผมก็ชอบ

อนาคตผมเลยคับกำลัง ศึกษาอยู่เหมือนกัน K20Aเนี่ย ปลื้มมากเลย:D

21. ES Fan

ES Fan Guest

0
    0
    0
  22. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ถ้าวาง K20 ในสามประตูต้องเจาะฝากระโปรงเพื่อหลบปั๊มพาวเวอร์ใช่ป่าวคับเห็นลงในหนังสือ แล้วมีวิธีแก้ไขไหมคับ

23. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ใช่คันสีเขียวหรือป่าวครับ
    ผมอ่านเจอในเวปเค้าบอกว่าวิธีแก้คือ ยกปั้มพาวเวอร์ออกไปเลย เวลากลับรถทีหมุนพวงมาลัยกันหน้ามืด:D

http://www.grandprixgroup.com/new/magazine/xoauto/detail.asp?Detail_Id=3722&Column_Name=SOUPED UP

หลังจากนั้นพอวางเครื่องยนต์เสร็จสรรพ ปรากฏว่า พูลเล่ย์พวงมาลัยเพาเวอร์ มันดันโผล่ขึ้นมาชนฝากระโปรงซะอย่างนั้น ทำไงล่ะ... มันก็คงมีให้เลือกอยู่ไม่กี่วิธี ก็คือ หนึ่งเจาะฝากระโปรงเดิม กับสอง ถอดพูลเล่ย์เพาเวอร์ออกไปเลย สำหรับคันนี้ตอนแรกใช้วิธีเจาะฝากระโปรงเดิมไปก่อน เพื่อต้องการขับขี่ใช้งานที่สบาย และอยู่ในช่วงเซ็ตรถ แต่พอมีโปรเจ็กต์ใหญ่ที่กำลังจะทำต่อ จึงตัดสินใจถอดเพาเวอร์มันออกดีกว่า

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ข้อมูลในลิงค์ เยี่ยมเลยคับ

25. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    จัด K20A ไป เลย คับ เครื่องสด กว่า มาก

อีกอย่าง อนาคต ไกล แน่ ยิ่ง ประกบ กะ K24 ด้วย แหล่ม

26. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    K20A สดกว่า ไม่ต้องทำก็วิ่งสะใจแล้วครับ ไม่ค่อยจุกจิกด้วย ทนอีกต่างหาก

ส่วนบอดี้ที่จะเอามาแปลง ถ้าใส่คูเป้ หน้าจะหนักนิดนึง แล้วก็ต้องทำแท่นใหม่หมด ตอนนี้รุ่นที่เหมาะสมคือ ES ตัว 2.0 และ FDตัว 2.0
    ยกลงได้เลย ทำแค่นิดหน่อยก็ไปวิ่งเล่นได้ทันที แต่เซ็นเซอร์สำคัญหน่อยต้องมีมาครบๆนะ เครื่องต้องมาครบจริงๆ ไม่งั้นแลดูปัญหามันจะเยอะพอควร

27. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    ฝั่งเมกา เค้าเลือกเล่น K24 กันไปหมดละ

28. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    ได้ยินมาว่า ซีวิค ไดเมนชั่น สามารถใช้อะไหล่เดียวกับ dc5 ได้เลย แล้วตอนนี้พวกรถแข่งพัทยาก็กำลังเปลี่ยนมาเล่นเครื่อง "เค" หลายคันแล้ว....

29. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    แนะนำ K20 ครับ แต่ที่อเมริกา เขานิยม K24 เพราะเครื่องยนต์หาง่ายครับ (อยู่ใน ACURA TSX)

หากต้องการชุด KIT จากอเมริกา ติดต่อได้ครับ จะสั่งให้โดยไม่เอากำไร

ไม่จำเป็นต้องใช้ยี่ห้อดังๆ คุณภาพ วัสดุ ใกล้เคียงกันครับ

รูปตัวอย่าง ครับ

แก้ไขล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2008
  30. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    วางใน CR-V ครับไม่ต้องแปลง ( ขำๆนะอย่าเครียด )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้