NV คาร์บู ติดแก๊ส ปั๊ม AC เสีย 2 ตัวแล้ว

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย paan25_, 27 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. paan25_

paan25_ New Member Member

4
    0
    0
    ติดแก๊ส NV มาได้ปี นึง ปั๊ม AC มีน้ำมันเครื่องออกมาตรงรู ผมเลยเปลี่ยนปั๊ม ac มือสองไปใช้ได้ สามเดือน ปั๊มมีน้ำมันเครื่องรั่วออกมาตรงรู ปั๊ม เลยสงสัยว่า การที่เราใช้ gas มันเหมือนไปอันไม่ให้ น้ำมัน เบนซินมันไหลออกทำให้ มีแรงดันในปั๊ม ac มากจนแผ่นไดอะแกรมมันขาดเปล่าครับ
    ผมซื้อปั๊ม ac ตัวใหม่ไม่ไหวครับ ราคาน่าจะไม่ต่ำกว่า สามพันแน่ๆ
    ควรจะเสี่ยงเปลี่ยน ปั๊ม ac มือสอง 500 บาท เสี่ยงดูอีกทีดีไหมครับ

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ถ้าไม่ค่อยใช้น้ำมันให้ ถอดปั้ม AC ออก แล้วตัดแผ่นเหล็กหนาหน่อยปิดรูซะ

จากนั้นไปซื้อปั้มติ๊กไฟฟ้าแบบแรงดันต่ำใช้กับคาบูมาใส่แทนครับ (แน้นว่าแรงดันต่ำนะครับ)

ลักษณะเป็นตัวกลมๆสีดำ ตัวละ500กว่า (ของใหม่เลย) :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2010
  3. ลองถ่ายรูปห้องเครื่องตรงที่เดินสายน้ำมันมาดูสิครับ เผื่อมีคำติชม ปั้มข้างบนก็ดีนะครับ

4. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  5. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ของผมก็เจออาการเดียวกันครับ 2 ปี เปลียนไปแล้ว 3 ตัว เดียวจะลองเปลียน ดู เปลียนเองได้ป่าวครับ มีวิธีต่อสาย ไฟบ้างไหม

6. romkloa

623
    2
    0
    ไฟบวก ต่อผ่านสวิท ON อย่าลืมผ่านฟิวส์ด้วยนะกันไว้ก่อน

ไฟลบลงกราวน์ตัวถัง ท่อน้ำมันก็เข้า-ออกตามเดิมครับ

จะมีท่อเหลืออยู่เส้นนึง คือท่อน้ำมันไหลกลับเข้าถัง ให้อุดไว้

ถ้าไม่อุดอาจมีกลิ่นและน้ำมันไหลย้อนออกมาครับ :)

7. hlom

300
    10
    0
    ขอบคุนครับ เดียวจะลองหามาใช้ ดู ตอนนี้ ใช้แก็ส อย่างเดียวเลย

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับผม...:eek:

9. นึกไม่ออก

นึกไม่ออก New Member Member

5
    0
    0
    ปั้ม ac 300 บาทคะ ส่วนปั้มติ้กมีของมือสองญี่ปุ่น 500 ถามได้คะ

10. hlom

300
    10
    0
    ขอดูรูปของมือ 2หน่อยครับ ขอบคุณครับ

11. นึกไม่ออก

นึกไม่ออก New Member Member

5
    0
    0
    ลงรูปเวปนี้ไม่เป็นอะ หาไม่เจอคะที่โพสต์รูป

12. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ฝากรูปที่เวปนี้ แล้วค่อย Copy ที่ช่อง BB Code [original] มาวางครับ ง่ายเร็วรูปขึ้นเร็วด้วย:D

https://upic.me/

13. babyboy

babyboy New Member Member

141
    2
    0
    ตอนนี้ผมใช้แก๊ส 100% มาปีกว่าแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะกลับไปใช้น้ำมันได้หรือเปล่า
    พี่ช่วยลงรายละเอียดการต่อปั๊มติ๊ก แทน AC ให้หน่อยครับ มีรูปด้วยยิ่งดีครับ
    ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

14. romkloa

623
    2
    0
    ไม่ได้ใช้น้ำมันมาปีกว่า อาจต้องเช็คความสมบูรณ์ของคาบู ดูครับว่าพวกยางต่างๆ

และลูกลอยในคาบูมันยังปิด เปิดน้ำมันได้ปกติรึป่าว ถ้าลูกลอยกั้นน้ำมันไม่อยู่

อาจมีน้ำมันท่วมล้นจากปากคาบูให้เห็นได้ ต้องลองดูครับ :)

15. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  16. babyboy

141
    2
    0
    ต้องเช็คงัยมั่งครับ กลัวแก๊สหมดครับ เคยหมดไปครั้งหนึ่งครับ ไปไม่เป็นเลย
    ตอนนี้ใช้ดูกิโล แล้วเติมเอาครับ

17. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ของผมใช้แก๊สมา2ปีกว่าแล้วคับ

เปลี่ยนใช้น้ำมันอาทิตย์ละครั้ง เปลี่ยนก่อนเข้าบ้าน 1-2กม. แล้วจอดให้น้ำมันแช่ระบบไว้คับ

ถึงวันนี้ยังไม่มีปัญหานะคับ มีก็แค่ตอนใช้น้ำมัน แล้วฟรีเครื่องไว้ ควันจะออกดำๆคับ

18. romkloa

623
    2
    0
    ไม่ต้องเช็คอะไรมาก ทดลองใช้น้ำมันเลย ติดเครื่องได้ เดินเบาได้ เร่งได้ วิ่งได้ก็OK

ถ้ามีปัญหาอะไรอาการมันจะฟ้องเอง แล้วค่อยแก้ไขทีหลังครับ

19. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ใช่ครับแล้วก็เปิดฝากระโปรงมองๆดูตรงสายยางส่งน้ำมันด้วยครับ ปกติดีรึเปล่า...:eek:

เคยเห็นใน web gasthai รถนานๆวิ่งน้ำมันที แล้วท่อส่งน้ำมันขาดดีสังเกตุเห็นก่อน...:sad:

GAS ไม่GAS ยังไงเช็คความพร้อมของรถสม่ำเสมอจะดีมากเลยครับ...:eek:

20. babyboy

141
    2
    0
    รับทราบครับ

21. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    หุหุใช้มา 2 ปีอาการมาละ สายน้ำมันขาดไป 3 เส้น เปลียนใหม่เองเสร็จ ปั้ม AC รั่วอีก T T เบิกร้านที่พี่เบิ้มแนะนำ 1400 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยคับ
    แต่อ่านๆไป เห้นว่าเปลียนไปไม่กี่เดือนก็เป็นอีกเหรอคับหุหุน่ากลัว เปลียนเองยากไหมคับไม่เคยทำเลย

22. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    หุหุใช้มา 2 ปีอาการมาละ สายน้ำมันขาดไป 3 เส้น เปลียนใหม่เองเสร็จ ปั้ม AC รั่วอีก T T เบิกร้านที่พี่เบิ้มแนะนำ 1400 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยคับ
    แต่อ่านๆไป เห้นว่าเปลียนไปไม่กี่เดือนก็เป็นอีกเหรอคับหุหุน่ากลัว เปลียนเองยากไหมคับไม่เคยทำเลย

23. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    อาการแบบนี้เป็นเฉพาะเครื่องคาร์บูเหรอครับ เครื่องหัวฉีดจะเป็นไหมครับ

24. Terd-nv

Terd-nv New Member Member

45
    1
    0
    ผมแปลงเอา ปั๊มของ SUNNY B11 ใส่ใช้ได้ดีเลยครับ ไม่แพงไปขอเขามาอีกที

25. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    ของผมพังไปปีกว่าแระ เลยไม่ได้ใช้อีกเลยน้ำมัน ลาก่อนน้ำมันจนกว่าจะได้ SR

26. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    กำลังสงสัยสาเหตุที่ปั๊ม AC รั่วบ่อยๆสำหรับรถแก๊ส ว่ามันเป็นไปได้มั้ยว่า
    เกิดจากน้ำมันที่ปั๊ม AC ปั๊มมาแล้วไม่เข้าคาร์บูเพราะไปเจอโซลินอยด์น้ำมันกั้นไว้
    ทำให้แรงดันมันสูงขึ้นเรื่อย(เพราะท่อน้ำมันไหลกลับมีขนาดเล็กกว่าขามา) จนทำให้เกิดแรงดันสูงในตัวปั๊ม AC
    จนทำให้ไดอะแฟรมในตัว ปั๊ม AC ขาด

หรือเพื่อนๆคิดว่าเกิดจากสาเหตุใด ลองช่วยกันวิเคราะห์ดูครับจะได้หาหนทางแก้ไข

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้