(มีรูป) ช่วยผมคลายข้อสงสัยหน่อยครับ เกี่ยวกับค่าปรับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AE 101 Only, 18 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AE 101 Only

AE 101 Only New Member Member

66
    1
    0
    หยุดสุดสัปดาห์เดือนที่แล้วผมไปเที่ยวต่างจังหวัดด้วยความสนุกสนาน เมื่อไม่กี่วันมานี้ผมได้รับจดหมายจากตำรวจ

เปิดซองมาถึงกับตะลึง เพราะนั่นคือรถของผมเองกำลังวิ่งด้วยความเร็ว 125 กม.ต่อชั่วโมง มีคำสั่งให้ไปเสียค่าปรับจำนวน 400 บาท

ผมก็คิดว่าตัวเองทำผิดก็ไปเสียค่าปรับก็ได้ แต่ที่งงๆอยู่ว่า ทำไมผู้รับเงินถึงเป็น "ผบ.ตร." ไม่เป็น "กรมตร." ไปหล่ะคร้าบบบบบบบบบบบ

รูป ---> http://image.ohozaa.com/show.php?id=fbacd7336029a86d1ebb3fd78a07a9b9

2. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ไม่แปลก ครับ :D:D:D:D:D:D:D

3. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    แอบงงเหมือนกัน ว่าแต่วิ่งเส้นไหนเหรอครับ เดี๋ยวนี้น่าเบื่อกับการจำกัดความเร็วจริงๆ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เข้ากระเป๋าเหรอออออ...บ้าไปแล้ว เล่นงี้เลย

5. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    กรมตำรวจ ไม่มีแล้วนะครับ ถูกเปลี่ยนเป็น สำนักงานตำรวจแห่งชาติ โดยมีผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เป็นผู้บังคับบัญชาสูงสุด จากเดิมที่เคยมีตำแห่งอธิบดีกรมตำรวจ (ในหน่วยงานของตำรวจ ถูกยกเลิกไปแล้ว)

ดังนั้นจึงไม่แปลกครับ ที่ผู้รับเงินเป็น ผบ.ตร แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเข้ากระเป๋าตัวเองนะครับ อย่าเข้าใจผิด ในเงินค่าปรับจะมีส่วนแบ่งหลายๆส่วน ผมจำรายละเอียดไม่ได้ว่า ใครได้ส่วนแบ่งเท่าไหร่ เท่าที่จำได้ครับ ส่วนนึงให้กับผู้นำจับ อีกส่วนนึงเข้าหลวง เป็นรายได้ของรัฐไป

ถ้าข้อมูลผิดต้องขออภัยด้วยครับ แต่ที่ผมรู้คือประมาณนี้ :welcome:

6. แบ่งคนจับด้วย ถึงว่ามันจับเอาๆ

7. นี่แหละ ประเทศไทย

8. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมเคยโดคครั้งนึง แถวๆ โคราช ความเร็ว 122 km/h ช้ากว่านี้นิดดดด ก็รอด ฮ่าๆ

9. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ขอบคุณครับผมได้ระวังไว้บ้าง

10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เออเนอะ

ตามระบบราชการ และระเบียบ สตง.

ผู้รับเงินควรเป็น สำนักงานตำรวจแห่งชาติ มากกว่า ผบ.ตร. แฮะ

แต่เค้าอาจจะมีข้อยกเว้น หรือเหตุผลบางอย่าง

อย่างเช่นไม่เข้าหลวง เพื่อการบริหารจัดการที่ง่ายขึ้น แต่เค้าคงมีหลักฐานเบิกจ่ายที่อ้างอิงได้ล่ะครับ

11. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ประเทศไทย

12. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    Thailand Only

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้