MARCH กะ PROTON SAVY (รถใหม่) อันไหนน่าเล่นกว่ากัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 11 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    1.ในด้านรูปร่างหน้าตา
    2.อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง
    3.ราคาขายต่อในอนาคต
    ............คือญาติจะซื้อรถอ่ะครับ เลยอยากได้ข้อมูลไว้ในการตัดสินใจครับ

1. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    march เวลาเก่าน่าจะดีกว่าครับ อะไหล่ การซ้อม ราคาขายน่าจะโอกว่า proton

2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมว่า March น่าจะดีกว่าแน่ๆครับ

ส่วน savvy วันก่อนเจอติดสติ๊กเกอร์รอบคันเลย

ว่า "ให้ฟรี แถมอีก 10,000 บาท เอาไปซ่อม"

3. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ผมว่า March ดีก่าทุกข้อเลยคับ

4. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    จริงดิ.....

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่า มาร์ชครับ

6. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    มาร์ชอีกเสียงครับ

7. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    MARCH ในอนาคตดีกว่า แน่นอนครับ ราคาขายต่อ อะไหล่ ได้เปรียบทุกด้าน

8. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    เชียร์MARCHแต่ไม่ลองมองSWIFTบ้างเหรอครับ หล่อนะเออ

9. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ไม่ขอวิจารณ์คับ แต่เลือกนิสสัน...

10. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    นิสสัน มาร์ช น่าจะดีกว่าอ่ะครับ ตัวรถกับภายใน เวลาเข้าไปนั่งน่าจะสบายกว่า
    ไม่น่าจะอึดอัดเท่าซาวี อะไหล่ถูกกว่า แพร่หลายกว่า ศูนย์บริการเยอะกว่า เอาไป
    แต่งน่าจะง่ายกว่า ของเยอะกว่า พวกพาร์ทรอบคัน โช้ค ล้อ ท่อไอเสีย น่าจะ
    หาตรงรุ่นได้ง่ายกว่า

ส่วนซาวี เคยถามรุ่น้องที่ขาย โปรตอน เค้าบอกว่า ซาวี อะไหล่แพงกว่า นีโอ
    อีก และเกียร์ถ้ามีปัญหาจะปวดหัวมาก เห็นว่าค่าซ่อมเกียร์หรือเปลี่นเกียร์แพงมากๆ

11. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    Savvy เกียร์ลูกเป็นแสน ฝาสูบ 9หมื่นกว่า

ฟันธง น้องมีนา แจ่มกว่าเยอะทั้งศูนย์บริการทั้งขายต่อ

12. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    ตอบตามที่รู้นะครับ

1.ในด้านรูปร่างหน้าตา
    อันนี้แล้วแต่ชอบนะ สวยคนละแบบ

2.อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง
    Savvy ในเมืองได้ประมาณ 14 โลลิตร นอกเมืองยาวๆนิ่งๆได้ 18 - 19 ที่ความเร็ว 140
    MARCH ไม่รู้

3.ราคาขายต่อในอนาคต
    MARCH ราคาขายต่อดีกว่าแน่นอน

ความเห็นส่วนตัว
    - ของแต่งมีให้เล่นเยอะพอกัน แต่ MARCH จะหาง่ายกว่าเพราะในไทยคนใช้เยอะกว่าคนขายก็จะเอามาขายเยอะ
    ส่วน Savvy ของแต่งเยอะเหมือนกัน ในไทยพอมีแต่หายากหน่อย แต่ที่มาเลย์มีเยอะ คนรับวิ่งของแต่งและอะไหล่มาเลย์ก็หาใช้บริการได้ไม่ยาก
    - MARCH หาล้อและยางใช้ง่ายกว่า Savvy Body พอจาหาล้อและยางที่เป็น spec ตลาดใส่ได้
    แต่ Savvy Body ไม่ค่อยอำนวย
    - ช่วงล่างในรถเดิมๆ Savvy ดีกว่าในแง่ของการเกาะถนน
    - ราคาอะไหล่ ถ้าซ่อมศูนย์ ราคาพอๆกันนะ แต่ถ้าหาอะไหล่เอง MARCH น่าจะหาง่ายกว่าในราคาถูก
    อะไหล่ Savvy ราคาถูกก็มีแต่ต้องวิ่งมาเลย์ เหตุผลก็คงเหมือนกับเรื่องของแต่งคือในไทยคนใช้ MARCH มากกว่า

ส่วนเรื่องคนให้ Savvy ฟรีคือดาวน์ฟรีไปผ่อนต่อเอาเองเพราะถ้าขายต่อราคาจะตกไม่พอปิดไฟแนนซ์
    และที่เค้าขาย อย่างแรกคือปัญหาจุกจิกเยอะเพราะ QC ของมาเลย์ไม่ค่อยเรียบร้อย
    แต่ถ้าเจอปัญหาศูนย์ก็ยินดีแก้ให้จนสมบูรณ์ทุกคัน ช่วงแรกๆประกอบกันมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่
    เห็นว่าหลังๆ QC ดีกว่าเดิมเยอะ ถ้ารับตรงนี้ได้ก็ ok นะแต่ MARCH คง QC ดีกว่าแน่นอนไม่ต้องวิ่งเข้าไปแก้บ่อยๆ

อีกเรื่องคือความเข้าใจเรื่องระบบเกียร์ auto ของ Savvy (AMT)
    พื้นฐานมันเป็นเกียร์ธรรมดา มีคลัชไฟฟ้าที่มีกล่องคอยควบคุมการเหยียบคลัช เลือกเกียร์ และปล่อยคลัชให้อัตโนมัต
    เป็นเรื่องที่ Sale ส่วนมากไม่ได้อธิบายให้ลูกค้าทราบ ก็ไม่รู้ทำไมถึงไม่ค่อยบอกให้ลูกค้ารู้กันก่อน
    มีหลายๆคนที่ซื้อมาแล้วรู้สึกว่ามันทำงานแปลกๆไม่เหมือน Auto ทั่วๆไป รถติดตอนขึ้นสะพานพอจะออกตัวรถมีไหลบ้างนิดหน่อย
    ก็มันมีจังหวะเหยียบคลัชปล่อยคลัชเหมือนเกียร์ธรรมาดานี่หว่า นี่ก็เป็นเรื่องนึงที่เจ้าของรถที่เค้าให้ฟรีไม่ทราบมาก่อนที่จะซื้อรถ
    และเมื่อหลายๆอย่างผสมๆกันก็ทำให้เกิดความเซ็งกับรถจนแปะป้ายให้ฟรีทั่วคัน

ตอบเท่าที่รู้นะ พอดีได้ขับ Savvy อยู่บ่อยๆ ถ้าถามว่าซื้อคันไหนดี MARCH คือคำตอบครับ
    เมื่อก่อน Savvy เป็นคำตอบของคนต้องการซื้อรถใหม่ในราคาถูกเพราะตอนนั้นไม่มีตัวเลือก
    แต่ปัจจุบันมันไม่ใช่แบบนั้นซะแล้ว MARCH กลายเป็นทางเลือกใหม่ และยังมีอีกหลายยี่ห้อที่เตรียมที่จะเป็นทางเลือกสำหรับรถใหม่ราคาถูก
    ดังนั้นถ้าจะซื้อ Savvy ในตอนนี้ คงต้องชอบรูปทรงมันมากๆเท่านั้นแหละ

13. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    สัปดาห์นี้ผมใช้ Nissan March แข่ง Endurance 6 ชั่วโมงที่บางแสน
    ข้อดีทุกข้อที่คุณถาม อยู่ในรถคันนี้เท่านั้น!

และเชื่อว่า คำตอบของทุกๆ คนในสองตัวเลือกนี้ ก็ต้องเลือก March อย่างแน่นอน
    มีข้อดีทิ้งขาดขนาดนี้ ยังต้องเลือกอีกเหรอ!

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    2.ตัวเลือกนี้อย่างไรคงต้องมาร์ชครับ ยิ่งได้รับการTESTในรายการ Endurance 6 ชั่วโมง จากคุณเก่งด้านบนด้วยแล้ว ยิ่งยืนยัน!

15. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    น้องมีน่า น่าจะลงตัวที่สุดนะ จากโจทย์ที่คุณให้มาคับ...

16. เดี๋ยวนี้ราคา SWIFT ลงมาพอๆ กะ มาร์ชแล้วเหรอคับ ในรุ่นที่ออฟชั่น พอๆกัน ตอนแรกผมเห็นส่วนต่างหลายแสน
    เลยไม่กล้าแนะนำ เช่น มาร์ชตัว TOP 5 แสนกว่าๆ SWIFT ปาไปกี่แสนก้อไม่รู้ เลยไม่กล้าแนะนำเค้า

17. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    น้องมีนาน่ารักกว่าครับ อนาคตน่าจะไปได้ไกลกว่า

18. MARCH ที่คุณเก่ง เอาไปลงยังเป็นเครื่องเดิมไหม๊ แล้วไปลงหวดกะพวก 1500 เลยด้วยเหรอคับ มาร์ชเครื่อง 1200 ไม่เสียเปรียบตายเลยเหรอคับ

19. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ลองเข้าไปหาข้อมูลใน thaimarch ดูด้วยก็ได้ครับ

ช่วงนี้อากาศดี ผมขับไม่เปิดแอร์ช่วง 5 โมง ก็ได้ประมาณ 20 โล/ลิตร นะคับ (ขับประมาณ 70 )
    เส้น ติวานนท์ ปากเกร็ด ชัยพฤกษ์ ราชพฤกษ์ รัตนาธิเบศ บางใหญ่
    ถ้ากลางคืนรถโล่ๆ เคยได้ถึง 25 กว่าๆอะคับ (เกียร์ธรรมดา ล้อ15 ยางใหญ่น่อย 185/60)

ผมว่านิสสันศูนย์บริการเยอะกว่านะครับ

20. ข้อมูลมาร์ชผมพอมี เพราะผมก้อใช้อยู่ แต่ไม่เคยใช้ PROTON แนะนำไปจะไปดีแต่ มาร์ชฝ่ายเดียว เลยอยากได้ข้อมูลฝั่งโปรตอน จากคนใช้จิง ไปแนะนำเค้าอ่ะคับ ผมว่า
    เวปนี้ ข้อมูลค่อนข้างเชื่อถือได้ ไปบางเวป ชอบออกแนวเกรียน แนวเรื้อน ไม่ค่อยได้อะไรเลย

21. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    รถ March ที่นำไปแข่งเป็นเครื่องเดิมๆ 1,200cc 3 สูบ
    แน่นอนว่าเสียเปรียบเครื่อง 1,500 อยู่แล้ว แต่ทางผู้จัดยอมให้พิกัดน้ำหนักต่ำกว่าที่กำหนดได้นิดหน่อย แต่ก็ยังไม่พอ วันนี้แข่งอยู่ในอันดับสิบกว่า แต่ปรับให้เป็นแพ้ เนื่องจากหลังจากจบการแข่งน้ำหนักต่ำกว่าที่กำหนด แค่ 4 กก.

รวมรูป รถแข่ง Nissan March คันแรกในประเทศไทย จากคุณ Edd Ellison

22. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    มาร์ช รถน่ารักดี ประหยัดน้ำมันด้วย

23. ดูกี่ทีๆ ก้อเพลินดี มันน่ารักดีอ่ะ แต่งแบบนี้กะลังดีเลยครับ

24. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    มาร์ชด้วยคนเพราะกำลังจะซื้อคับ

25. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    ส่วนตัวผมใช้ เซฟวี่ อยู่ด้วยนะครับ

ประหยัดน้ำมันดีมาก อัตราเร่งดีด้วย

แต่ของผมเป็นธรรมดานะครับ เกียเค้าชิดดีน่ะ รอบต้นๆเร่งมาเร็วดี

แต่เรื่องราคาสำหรับผมไม่ซีเรียสนะ เพราะผมต้องการใช้งานจิงๆ ไม่คิดขาย

ก็แล้วแต่ชอบนะครับ แต่ March เซอวิสกับเรื่องอะไหล่ราคาขายต่อดีก่าเยอะครับ

26. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    Suzuki Swift รุ่น GA เกียร์อัตโนมัติ ราคา 599,000 บาท
    Suzuki Swift รุ่น GL เกียร์อัตโนมัติ ราคา 649,000 บาท

แล้วเพื่อนๆว่ามันดีไม๊ครับ ในด้านต่างๆ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้