รถมีอาการเครื่องเย็นแล้วเร่งไม่ขึ้น

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 13 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    พอดีว่าอาการนี้เพิ่งเป็นเมื่อเช้าค่ะ หลังจากอุ่นเครื่องรถประมาณ 1-2 นาทีแล้ว
    ตอนขับออกจากบ้านแล้วรถมีอาการหนืดๆเร่งไม่ขึ้น แต่พอสักพักก็ปกติค่ะ
    อาการนี้มันเกิดจากอะไรอ่ะคะ จะได้รีบแก้ไขค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    B14 เครื่อง GA-15 หรือเปล่าครับ

กดคันเร่งแล้วหน่วงมั้ย ต้องคลายคันเร่งนิด ๆ ถึงเร่งขึ้นหรือเปล่าครับ

3. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    ใช่ค่ะ กดแล้วมันหน่วงๆ รถไม่ดับ แต่ก้อเร่งไม่ไปอ่ะค่ะ
    อ้อ ลืมบอก...รถไม่ได้ใช้แก๊สนะคะ

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    น่าจะเป็นที่ระบบน้ำมันนะครับ

กรองเบนซิน กะรางหัวฉีดครับ
    (ลองหาข้อมูลดูก่อนก็ได้ครับ เพราะผมเองก็ขายรางอยู่ กลัวจะว่าขายของ)

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ผมว่ามัน ยังไม่ Warm มากกว่านะครับ ลอง Warm ทิ้งไว้ ซัก 5 นาที ดูสิครับ :D:D:D:D

6. chalakorn0909

chalakorn0909 Guest

0
    0
    0
    รถผมก็เป็นครับ

ของผมก็เคยเป็นครับเปลี่ยนกรองเบนซินอันดับแรกแต่อาการเดิมก็เป็นอีกตานี้เช็คไปที่ปั้มติ๊กครับสายแตกมันเปื่อยครับตรงข้อต่อใช้นำมันโซฮอล์95ครับ

ตานี้เช้ามาไม่เป็นแล้วครับแต่ขับมาอีกซักเดือนเริ่มอืดอีกแล้วครับเช้าๆ นึกในใจอะรัยอีกหวาตู...เข้าอู่ช่างเช็คดูมอเตอร์เดินเบามันไม่เร่งวอมให้นะครับก็

เปลี่ยนมอเตอร์เดินเบาอีกตัวแล้วก็เปลี่ยนมิเตอร์น้ำ(วัดอุณภูมนนน้ำ)ตอนนี้หายแล้วครับ...ตัวเบาหวิวเลยนะครับ 555

ขอบคุณครับ

7. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    จขกท. เข้ามารายงานผลหน่อยว่าเป็นยังไงบ้างแล้วหายหรือยัง อย่าลืม AirFlow Senson นะครับ มีผลเหมือนกัน เจอมากับตัวเลย พอเหยีบคันเร่งแล้วมีวูบ ต้องถอนคันเร่ง อาการสุดท้ายเบาดับไปเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2010
  8. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    เข้ามารอครับ

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ตอนนี้ผมก็อาการแบบนี้เลย เมื่อวานสตาร์ทไม่ติด วันนี้เปลี่ยนไดร์สตาร์ท สตาร์ดได้ แต่สำลักจะดับๆ สั่นๆ เหยียบคันเร่ง ก็จะวอดสั่นๆ แต่ถ้าตัดเข้าแก้ส ก็วิ่งได้ปรกติ
    สงสัยจะเป็นเกี่ยวกับระบบน้ำมันแน่ๆ เลยเท่าที่อ่านๆ มานะครับ เหอๆ

10. bombebom

bombebom New Member Member

75
    0
    0
    อาการคล้ายรถผมตอนนี้เลยครับ แต่ของผมสตาร์ทน้ำมันตอนเช้าได้ปรกติ แต่ตอนเร่งออกจากซอยมีสะอึกๆ วิ่งๆอยู่แล้วกดมิดมีตื้อๆ แต่ตัดเข้าแก๊ซแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลย
    อยากให้ช่วยอัพเดทหน่อยครับว่าซ่อมอะไรยังไงบ้างครับ

รถผม NX GA15 หัวฉีด + แก๊ซ AC หัวฉีดครับ

11. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    อาคารคล้ายผมเปลี่ยนมาหลายอย่างสุดท้ายจบที่รางหัวฉีดครับ

12. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    รถผมก็เป็นครับ (เป็นมานานมั๊กๆ) เปลี่ยนหัวฉีดมา 3 ชุดกว่าจะหาราง 1.6 ได้

เดินอ้วกเลยจนตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ขับน้ำมันในความเร็วต่ำๆไม่ได้ต้องขับยาวๆไกลๆถึงจะโอเค B14 บางคันติดแก๊ส

แล้วก็ไม่เจอปัญหานี้แต่บางคันก็เป็นครับ มันเหมือนกับเขม่าแก๊สไปเกาะที่หัวฉีดทำให้น้ำมันเดินไม่สะดวก (หัวฉีดตัน

นั่นเอง)ถ้าจะให้ชัวร์เช็คจาก ปั้มติ๊ก > สายน้ำมันในถัง >กรองเบนซิน >หัวฉีด ไล่จากถูกไปแพง

ถ้าเปลี่ยนหมดนี่อาการหายแน่แต่สุดท้ายแล้วก็จะกลับมาเป็นอีกแน่นอนเช่นกันฮะ

คนใช้แก๊สต้องใช้น้ำมันมากหน่อยเพื่อป้องกันอาการนี้ :D:D:D

13. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    อาการหัวฉีดตัน ถ้าถอดมาล้างได้มั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยนรางอย่างเดียว

14. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมก็เป็นนะคับ เช้าๆ พอสตาร์ด แล้วขับทันที รถจะเหมือนวิ่งไม่ออก แต่พอวิ่งไปซักพักก็ปกติคับ ผมว่า....วอร์มเครื่องแบบที่พี่ติ่งบอกอะคับ น่าจะโอเคนะคับ ทุกวันนี้ก็สตาร์ดทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที แล้วค่อยขับเหมือนกันครับ

15. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    เข้ามาดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้