คอพวงมาลัย

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย tul_flip, 3 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tul_flip

tul_flip Member Member

51
    0
    6
    ใช้ของ toyota ทั่วไปได้ไหมครับหรือต้องใช้เฉพาะ

2. tul_flip

51
    0
    6
  3. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    พอใช้ได้แต่ต้องเก็บเซ็นเซอร์ที่คอเดิมไว้ด้วย
    ไม่งั้นมีปัญหาที่เพาเวอร์
    ลองหาอ่านรายละเอียดกระทู้เก่าๆดูนะครับ

4. tul_flip

51
    0
    6
    แล้วที่ใช้ได้อะครับมันต้องเป็นไงครับหาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร ครับ ขอบคุณครับ

5. LN_ZCar

LN_ZCar New Member Member

35
    0
    0
    กระทู้เก่าๆดูได้ที่ไหนเหรอครับ อันทุกวันนี้มีเจ็ดหน้าเอง หาไม่เจออ่ะครับ
    สรุปว่าใช้คอทั่วไปได้มั๊ยครับ หรือมีอะไรพิเศษ

ช่วยแนะนำกันหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2010
  6. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    มันก็อยู่ในเจ็ดหน้านี่แระครับ เคยมีคนตั้งกระทู้ถาม แล้วเคยมีคนตอบให้แล้วครับ ผมพอจำได้ แต่อยู่หน้าไหน อันนี้ต้องรบกวนลองไล่หาอ่านดูครับ เอาเวลาว่างๆก็ได้ ลองไล่ๆหาดูครับ หรือเพื่อนๆ คนไหนจะมาตอบในนี้ใหม่ ก็ได้นะครับ

ยังไงถ้าผมมีเวลาว่าง จะไล่รวบรวมข้อมูลทางเทคนิคจากกระทู้เก่าๆ มาใส่ในกระทู้ติดหมุดที่น้องเอ๋ได้สร้างเอาไว้แล้วนะครับ เพื่อความง่ายในการหาข้อมูลครั้งต่อไปครับ

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    มันก็อยู่ในเจ็ดหน้านี่แระครับ เคยมีคนตั้งกระทู้ถาม แล้วเคยมีคนตอบให้แล้วครับ ผมพอจำได้ แต่อยู่หน้าไหน อันนี้ต้องรบกวนลองไล่หาอ่านดูครับ เอาเวลาว่างๆก็ได้ ลองไล่ๆหาดูครับ หรือเพื่อนๆ คนไหนจะมาตอบในนี้ใหม่ ก็ได้นะครับ

ยังไงถ้าผมมีเวลาว่าง จะไล่รวบรวมข้อมูลทางเทคนิคจากกระทู้เก่าๆ มาใส่ในกระทู้ติดหมุดที่น้องเอ๋ได้สร้างเอาไว้แล้วนะครับ เพื่อความง่ายในการหาข้อมูลครั้งต่อไปครับ

8. samakida

samakida New Member Member

59
    0
    0
    ที่คอพวงมาลัยจะมีเซ็นเซอร์คอยสั่งให้ มอเตอร์Powerทำงานครับ เวลาที่รถไม่ได้วิ่งในตอนแรกที่สตาทร์เวลาที่เราเลี้ยวซ้าย - ขวา เซ็นเซอร์ก็จะทำงานครับ แต่พอรถเคลื่อนตัวออกไปจะถูกสั่งงานจากเครื่องยนต์ครับ พอดีของผมปั้มPowerพึ่งเสียเปลี่ยนใหม่มาครับ

เออลืมบอกไปว่า ตอนนั้น รถผมไปเปลี่ยนคอพวงมาลัยแต่งมา ทำให้ใส่เซ็นเซอร์ไม่ได้ ต้องไปหาคอแต่ง ที่ตรงรุ่นมาใส่ (300 บาท)ครับ ไม่อย่างนั้นถ้าไม่ใส่เซ็นเซอร์ตอนรถจอดเฉยๆ พวงมาลัยจะหนัก + ไฟP/Sโชว์ครับ

ขอโทดนะครับ ถ้าตอบอะไรผิดไป แต่ข้อมูลได้มาจากประสบการณ์จริงครับ

9. pookpui

1,304
    6
    38
    นี่แระเป็นสาเหตุนึงที่ผมยังใช้พวงมาลัยเดิม 55555555(ข้ออ้างๆๆๆๆ) จริงๆอยากได้พวงมาลัย TRD เพราะใส่ลงคอเดิมได้เลย แต่ราคาค่าตัวมัน ช่างไม่คุ้มกับเงินที่ลงทุนซะเหลือเกิน (เพราะผมไม่ต้องการแอร์แบ๊คครับ) เลยเล็งๆ ตัวอื่นแทนแระ

ปล. ใครพอรู้บ้างครับ พวงมาลัยรุ่นนี้ราคาค่าตัวมือหนึ่งและมือสองอยู่ที่เท่าไหร่ เอาแบบหนังธรรมดานะ ไม่เอาหนังกลับตามรูป เล็งๆไว้อยู่อะครับ

10. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    เล็งตลอดอ่ะ ไม่คิดที่จะทำมั้งหรอ รถอ่ะ

11. pookpui

1,304
    6
    38
    ก็เจียดๆเงินทำซีวิคมาให้ผมแต่งเล่นๆ บ้างสิ จะได้ไม่เล็งซักที 555555

12. LN_ZCar

35
    0
    0
    แล้วคอพวงมาลัยรถเรา หาซื้อได้ที่ไหนบ้างเหรอครับ ราคาเท่าไหร่อ่ะ

13. tul_flip

51
    0
    6
    Autobac น่าจะมีนะครับ เคยเห็นนานแล้ว ราคาน่าจะไม่เกินหนึ่งพันบาท

14. LN_ZCar

35
    0
    0
    โทรไปออโต้แบคแล้ว เค้าบอกหมด ไม่สั่งมาอีกแล้ว
    ใครมีแหล่งซื้อ คอพวงมาลัย อีกมั๊ยครับ
    แนะนำหน่อยครับ อยากเปลี่ยนบ้างแล้วอ่ะ

15. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ร้าน RPA เชียงกงบางนาซอย1 เห็นรวมอยู่ในกล่องกองๆอยู่ สภาพไม่เทพ ราคาไม่น่าเกิน 300 แต่ตรงรุ่น mr2 ครับ

16. Chew_Chew

471
    1
    0
    ตอนนี้หมดตูดแล้วครับ

17. ตูด ก้อ ขาย ด้วย เหรอ

ขายทุกอย่างจริงๆ น้องเรา

18. Chew_Chew

471
    1
    0
    - -"

19. LN_ZCar

35
    0
    0
    ได้ของแล้วครับ ขอบคุณ "ท่าน" ที่แนะนำครับ

20. ได้จากที่ไหนครับ ตกลงคอมันต้องพิสดาร ยังไงอ่ะครับ ผมก็พวงมาลัยเดิม ver4 อยาก เปลี่ยนเป็นพวง(มาลัย) ซิ่งเหมือนกัน

21. LN_ZCar

35
    0
    0
    เหมือนมันจะมีอะไรบางอย่าง ที่ทำให้ เซนเซอร์ p/s ทำงานมั้งครับ
    ในเวป rcweb ก็น่าจะมีนะครับ หรือไม่ก็ อีเบย์เลยก็ได้
    ส่วนเดินเซียงกงก็อาจต้องคุ้ยกันพอสมควรแล้วแหละ
    โชคดีครับ

22. TG Rover

936
    2
    0
    ไปเชียงกงเดี๋ยวดูให้ครับพี่ยอด

23. ขอบคุณครับ

เรื่องของเรื่อง คือ ผมสั่ง momo พร้อมคอพวงมาลัยมาจาก ญี่ปุ่น แล้วครับ เป็นของ used ถอดจากรถ MR2 ver 5 ปี 1998 ไม่รู้มันจะมี sensor ที่ว่านี้มาหรือเปล่า ต้องสังเกตุยังไงอ่ะครับ

24. pookpui

1,304
    6
    38
    ราคาเท่าไหร่ครับพี่ยอด ที่สั่งมารวมค่าขนส่งแระ

25. เกือบห้าพันแน่ะ เป็น momo pilota รุ่นที่มีปุ่มกดแตรด้านข้างด้วยอ่ะ ที่เมื่อก่อน ฮิตๆ กันอ่ะ ยุคเดียวกับพวก วัดรอบ autometer อ่ะ

สภาพมันเทพจัด แถมติดคอ MR2 มาเลยก็เลยสั่งมา

รูปอ่ะ รูป.........มีเวลามาถามกระทู้นี้ แต่ไม่ยอมลงรูปนะ ฮึ่ม !!!!

26. TG Rover

936
    2
    0
    พี่ยอดให้สังเกตุ ที่หน้าแปนจะมีรูอยู่ 4 รูสำหรับให้เซ็นเซอร์หมุน และก็มีช่องสำหรับเสียบแกนปลั๊กสายแตร์ด้วย

27. ขอบคุณครับโอม เดี๋ยวของมาแล้วลองส่องดู :)

28. samakida

samakida New Member Member

59
    0
    0
    ของเก่ามาขาบให้น้อง นะพี่

ขอบคุณครับ

29. LN_ZCar

35
    0
    0
    ถ้าตรงรุ่นมา ยังไงก็ต้องใช้ได้ชัวร์ๆแหละครับ ญี่ปุ่นหนิ ไม่ใช่ของบ้านๆ

30. Worksbell Thailand

Worksbell Thailand New Member Member

319
    0
    0
    WB มีครบเลยครับ ลองใช่กันดูเเบบมี Air Bag หรือ ไม่มี
    คอแบบสั้น 20 mm หรือ คอ STD 70 mm

ตัวอย่างรูปครับ
    แบบSTD เเต่อันนี้ไม่ใช่ ของ EVO นะครับ

แบบ สั้น 20 mm

เหมาะกับพับได้หรือถอดได้ หรือ จะใส่ก้านยก ครับ

Works Bell Rapfix II Red คอพวงมาลัยถอดได้

Works Bell Rapfix GTC Black คอพวงมาลัยพับได้

สนใจติดต่อ

Tel 089-890-50-90
    E-mail [email protected]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้