สอบถามเกี่ยวกับ กรองน้ำมันเครื่อง หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย man200sx, 7 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ตะก่อนไม่เคยสนใจ ใช้แต่กรองกระดาษธรรมดา แต่ตอนนี้ชักสนใจกรองซิ่งบ้าง เลยอยากถามว่า มันจะแตกต่างกันเยอะไหม แล้ว ยี่ห้อไหนที่คุ้มเงินที่สุด
    - กรองระดับเทพ พวก K&N , HKS , Greedy พวกนี้ลูกละ 500 - 700
    - กรองมียี่ห้อ เช่น พวก Bosch , Valvoline พวกนี้ลูกละ เกือบ 200 ( ราคาไม่ได้หนีจากกรองแท้เท่าไหร่ )
    - กรองกระดาษทั่วไป ราคา ร้อยต้นๆ
    เลยอยากสอบถาม ผู้รู้หน่อยครับ ว่า กรองตัวไหนดีที่สุด คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป หรือว่า ไม่ได้แตกต่างอะไรกับกรองแท้เลย :confused:

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    คุณ แมน รถสวยเหมือนเดิมเลยนะครับ

กรองน้ำมันเครื่องตัวแพงๆ ผมว่าของ K&N น่าจะโอเค เพราะผมเห็นทำออกมา
    ขายนานแล้วเป็นสิบปีได้ แถม K&N ขึ้นชื่อเรื่องการทำกรองอากาศด้วย กรองพวก
    นี้ผมว่าเหมาะกับน้ำมันเครื่องแพงๆ ปั้มน้ำมันเครื่องแรงๆ เพราะกรองได้นานและทน

ส่วนกรองทั่วไปที่ไม่ใช่ของแท้ศูนย์ ผมว่า วาโวลีน ก็ดีนะ เห็นว่ามีวาล์วเพิ่มแรงดัน
    ในกรองด้วย ราคาไม่แพงแถวๆ 120+ เองด้วยครับ

ผมใช้กรองมิตซูแท้ศูนย์ ซื้อจากร้านเพื่อน ราคาประมาณ 160 ที่ศูนย์ประมาณ 220 ได้
    มั้ง ส่วนกรองเทียม น่าตาเหมือนของแท้ไม่จำเป็นควรห่างๆไว้เลยครับ ผมเคยซื้อกรอง
    ที่มีขายตามร้านทั่วๆไป มา 3 -4 เจ้า บางตัวกล่องเหมือน บางตัวสกรีนเหมือน บางตัวสี
    ของตัวกรองเหมือน บางตัวรูข้างในกรองก็ใหญ่ เล็กต่างกัน ตัวกระดาษกรองก็ถี่ไม่เหมือน
    กัน สีกระดาษกรองต่างกัน สรุปไม่เหมือนกับของแท้ๆศูนย์เลย ลองใช้คู่กับน้ำมันเครื่องซิน
    แท้ เปลี่ยนถ่ายที่ประมาณ 7-8พันโล ปรากฎว่า ไส้กรองน่าจะอายุไม่ถึงเขย่าๆมีเศษอะไรร่วง
    ลงมาไม่รู้ ส่วนกรองแท้ ระยะทางเท่ากันน้ำมันเดียวกันเขย่าดูก็ปรกติดี ผมเลยคิดว่าถ้าเปลี่ยน
    น้ำมันเครื่องบ่อย เครื่องใช้งานไม่หนัก ไม่ใช่รถซิ่งกรองเทียมดีๆก็พอใช้ได้แต่ก็เสี่ยงอ่ะ บาง
    คนใช้น้ำมันคเรื่องกระป๋องละ 2 พันใช้กรองน้ำมันเครื่งอ ราคา 80 บาท ก็อ่ะนะ

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ผมใช้วาโวลีนครับ ร้อยกว่าบาทหาซื้อง่าย ต่างกับของศูนย์มั๊ยไม่ทราบ คิดว่าไม่น่าจะต่าง แต่เน้นเปลี่ยนบ่อยนิดนึง 4000โลเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็เปลี่ยนพร้อมกันเลยครับ

ถ้าไม่ใช่รถแข่งจริงๆจังๆผมว่าคงไม่จำเป็นจะต้องใช้ของเทพพวกนั้นเท่าไรนะ จะโชว์ก็ไม่เห็นนอกจากซะว่าต่ออแดปเตอร์ออกมาข้างบน โชว์กรองสวยๆอันนี้ก็ไม่ว่ากัน

4. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ขอบคุณทั้ง สองความคิดเห็นนะครับ โดยเฉพาะคำชมของคุณ T_4wd .. สำหรับ น้องพิซซ่าผม มันจอดมากกว่าขับอ่ะดิครับ .. ปีที่ผ่านมาทั้งปี ผมได้ขับอยู่ไม่ถึงเดือน .. เท่าที่ฟังๆ กรอง Valvoline น่าจะเหมาะสม เพราะอย่างที่บอก น้องพิซซ่าก็ไม่ได้ทำเครื่องเทพ ขนาดนั้นมันก็แค่ SR20DET แตนๆ แค่นั้น คงจะตัดสินใจได้ในระดับหนึ่งแล้วแหละครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ นะครับ

แต่ ....
    กรองน้ำมันเครื่อง Valvoline แท้
    - กรองน้ำมันเครื่อง Honda ทุกรุ่น (Accord,Civic,CRV,Jazz,City) ราคา 119 บาท
    - กรองน้ำมันเครื่อง Toyota Vios,Yaris,Altis,Soluna,Corolla,Corona ราคา 119 บาท
    - กรองน้ำมันเครื่อง Isuzu D-MAX commonrailราคา 150 บาท

ทำไมไม่มีของ SR20DET เนี่ย :cry::cry:

แก้ไขล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2010
  5. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ว่าแต่กรอง SR แท้ของนิสสัน คุณแมนใช้เบอร์อะไรครับ :D

6. man200sx

506
    56
    0
    จำเบอร์ไม่ได้เหมือนกันครับ พี่แดง แกจัดให้ ผมรู้แต่เพียงว่า กรองของ SR20DET ฝาแดง กับ ฝาดำใช้เบอร์เดียวกัน แต่ ฝาดำหลังหักจะใช้อีกเบอร์ ใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ ลักษณะของหน้าแปลนมันไม่เหมือนกันครับ :confused:

7. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    พอดีไปเดินซื้อกรอง (ของขับหน้า 53J00) ที่ร้านเค้าบอกว่าบองทีพวกขับหลังเค้าใช้อีกเบอร์นึง เค้าว่ามันดีกว่า ผมก็ไม่มั่นใจ้ว่าเบอร์อะไร ไม่รู้ว่าใส่กันได้ไหมอ่ะครับ เลยถามคุณแมนว่าใช้เบอร์อะไรเผื่อว่าจะลองไปหาดูว่ามันหน้าตาเป็นเยี่ยงไรครับ :confused:

8. man200sx

506
    56
    0
    ตอนนี้ ตัดปัญหาเพราะ หาเบอร์ไม่ได้ ด้วยการใช้ HKS แล้วครับ พี่อ๊อด แนะนำว่า ตรงเดะๆ แน่นอน เอาชัวร์ไว้ก่อนครับ เพราะ รถไม่ได้อยู่ใกล้ เลย ดูรายละเอียดไม่ได้ต้องลุ้นสั่งอย่างเดียว เอาชัวร์ไว้ก่อนดีกว่าครับ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้