ถึง SR20DE@PRODUCTIVE

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Anankhet, 27 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    แพน
    พี่รบกวนถามเพื่อนจอร์ชหน่อยว่า
    เครื่อง SR20DET U12ของพี่
    ตอนนี้ กำลังนิมนต์ IHI RCH7 ใบเขื่องเท่าที่ฤทธิ์ลงแทนแบตเตอรี่
    ปัญหาคือไม่มีที่ให้แอร์โฟลว์อยู่
    อยากใช้ MAP sensor แทน ต้องทำไงบ้างครับ แล้วต้องใช้กี่บาร์ดี
    วันก่อนคุณชิตมาที่บ้านผม เห็นหอยใหญ่เข้าถึงกับร้อง เพราะกลัวรอรอบ
    แต่ก็ถึงบางอ้อ เมื่อเห็นหอยไอเสียเบอร์ 48 !! แบบเครื่อง 1800 CC.
    กำลังทำแผนอยู่ว่าต้องทำอะไรบ้าง อะไร ก่อน-หลัง
    รวกวนถามให้ทีนะครับ ไม่ต้องถึงกับ Full race นะครับ
    ผมใช้ในชีวิตประจำวัน แบบเน้นบูสท์ถีบกระเด็นใน 3 วินาที....ในยามจำเป็น
    ขอบคุณครับ

2. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ตอบไว้ในกระทู้เดิมแล้วครับพี่
    งบ 30,000 กล่อง F-Con V เงิน Up Pro แล้ว+ ติดตั้ง+จูน
    MAP ใช้ของ HKS 1.7Bar มือสอง 3,500 บาท หรือใช้ Map 1.6 Bar ของ Hilux Vigo เบิกห้าง 2,800 บาท
    ระบบจุดระเบิด ถ้าต้องการเปลี่ยนไปใช้ waste spark ของ Evo3 ก็ได้ ตัวคอยล์ชุดประมาณ 3,000 บาทครับ

เท่านี้ผมก็ว่าพอแล้วนะพี่ เทอร์โบขนาดอย่างที่พี่บอก ถ้าอัดบาร์เจ็ดแล้วใช้โข่งหลังเล็กๆ ลมอัดเข้ามหาศาล แต่ทางออกเล็ก
    ผมยังกลัวกระจายเลย

ถ้าเป็นผม ผมคงไม่กล้าลุยขนาดนั้น เกียร์จะไปก่อนเครื่องเสียอีก ต้องเลี้ยงคันเร่งด้วยแล้วก็พยายามใช้รอบต่ำ
    ถ้าคงบูสท์ไว้สูงมากๆจนถึง 7,000 รอบ ผมว่า Exhaust temp กวาดไปกับรอบเครื่องแน่พี่ ดังนั้นใช้รอบไม่ต้องสูง
    เอามาใช้แซงแบบแว๊ดเดียวจบได้ แต่อย่าแช่นะพี่

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ขอบคุณครับ
    ตอนนี้เพิ่งไปถอย กระบะ4ประตูมา
    กะว่าจะถือโฮกาส Overhaul ลูกรักครั้งใหญ่น่ะครับ
    อยากให้เค้าเป็นรถเล็กๆน่ารักๆที่พอไล่ฟัดชาวบ้านได้บ้าง
    ว่าแต่ใช้เวลากี่วันครับ
    แสดงว่าผมต้องไปทำก่อนที่จะนิทนต์หอยลงประจำที่สินะครับ

ผมเองก็อดห่สวงเรื่อง ex. temp เหมือนกัน คงต้องฝากไว้กับเวสเกตแล้วล่ะ
    อีกอย่างไม่ได้กะแช่นานๆครับ แต่เพื่อให้กันเหนียวเดี๋ยวหาเกจมาติดไว้สักตัวครับ

4. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    จะลงหอยก่อนแล้วค่อยขับมาก็ได้ครับ ขับแบบไม่กด ไม่น่ามีปัญหา
    ต้องใช้เวลาเท่าไหร่ อันนี้ตอบยากพี่ แต่เท่าที่สังเกต ถ้าของครบและไม่มีปัญหาอื่นๆ
    3 วันก็เสร็จ ที่จริงมันจะใช้เวลากับการติดตั้ง 1 วัน ส่วนจูนนั้น ถ้าทำบนไดโน่
    คืนเดียวก็เสร็จครับเพราะทำงานได้ง่าย เร็ว จอดพัก หรือเล่นต่อ มันได้ตามสั่ง

ex. temp ผมก็เล็งๆจะเอามาใส่ Legacy อยู่เหมือนกันครับ เห็นมี Defi รุ่น Racer
    ที่ไม่ต้องใช้กล่องคอนโทรล ราคาของเบิกใหม่ 7-8 พัน หรือถ้าหาของ Greddy ได้ก็เยี่ยมครับ
    เพราะจอร์จบอกว่า Greddy กับ Defi ใช้เซ็นเซอร์เหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้