ขอถามหน่อยครับ เครื่อง B16A เวลาเทคเปิด เหมือนมีเสียงดังจากเครื่อง ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NT.SHOP, 31 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ช่วงเวลาเทคเปิด รอบที่ 5,500 รอบ มันมีเสียงดัง แก๊ก ๆ ตรงเครื่องครับ
    เหมือนเป็นเสียง วาล์ว อะครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ
    ว่ามันเป็นอะไร และต้องแก้ไข ยังไง ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า ครับ ผม

2. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    ดังมากป่าวครับ ถ้าดังมากระวังชาฟละลายนะครับ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ระวังเป็นเสียงน๊อคนะครับ กำลังรถตกลงหรือเปล่า ทำอะไรมาหรือเปล่า

4. spoon_ek

spoon_ek New Member Member

35
    0
    0
    แล้วตอนที่ดังแก๊กๆเนี่ย เครื่องสะดุดบ้างไม๊ครับ ...

5. NT.SHOP

523
    1
    0
    ไม่ได้ทำอะไร กับเครื่องเลยครับ ตอนที่ดังแล้วเทคเปิด มีแต่เสียง อะ
    แต่ก็วิ่งปกติ นะครับ
    แต่รถ ผม วิ่ง ตจว. ตลอดเลยครับ แล้วใช้น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ 10w 40 มีผลกับความร้อนสะสมที่ทำให้น้ำมันเครื่องเหลว จนไม่มีฟิล์มเคลือบ
    หรือป่าว ถ้าผมเปลี่ยน เป็น ใช้น้ำมันเครื่อง w50 จะดีกว่า หรือป่าว ครับ

ขอบคุณทุกท่าน และทุกคำตอบนะครับ

6. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    ลองดูครับ เพราะรถบางคันก็ต้องการน้ำมันเครื่องไม่เหมือนกัน ผมสังเกตุจากรถที่เข้ามาทำที่อู่

บางคันมีเสียงดังแปลก พอเปลียนน้ำมันเครื่องเงียบเลย แต่ไม่ทุกคันนะครับ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    น้ำมันเครื่องมาผลแน่นอนครับ

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    งั้นก็ต้องลองเปิดฝาครอบวาล์วออกมาดู ลองดูพวกอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับตอน vtec ทำงาน ตั้งวาล์ว
    ดังในเครื่องก็ต้องลองเช็คพวก hydraulic valve ดูครับ
    เพราะตอน lift มันสูงมันรับภาระมากขึ้น

9. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณมาก ครับ ทุกท่าน เดี๋ยวจะลองมาเปลี่ยนเป็น W50 ดูก่อน ครับ
    ได้ผลยังไง เดี๋ยวจะบอกต่อครับ

10. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ลองดูครับคุณชัย ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องW50อาการหายไปก็บอกด้วยนะครับ

11. NT.SHOP

523
    1
    0
    ได้ครับ คุณโจ๊ก รอบนี้จะเปลี่ยนดู ได้ผล ยังไง จะบอกต่อ กันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้