ถามอีกที ช่วยจับคู่อีกทีครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย T_4wd, 12 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ฟรอนท์ P-5750
    ลำโพงหน้า JBL 508 GTi
    ลำโพงหลัง a/d/s รุ่น 235is

ที่เคยโพสว่าจะใส่แอมป์ขับกลางแหลมหน้า-หลัง และเพิ่มแอมป์ขับซับตู้ของ Rockford Punch
    สงสัยต้องเปลี่ยนแผนแล้วเพราะว่า ขอบซับมันเปื่อย และไม่รู้จะซ่อมได้อ่ะป่าวเลยคิดว่า จะเพิ่มแอมป์
    ขับกลางแหลมหน้า-หลังอย่างเดียว ไม่ใส่แอมป์กับซับแล้ว:(

ก็เลยอยากจะถามเพิ่มอีกนิด เนื่องจากผมมี 6x9 ของ Infinity kappa Gold series 699 mk-v
    อยู่ 1 คู่ จะเอามาใส่เป็นคู่หลังแทน ads 235is ในช่องลำโพงข้างเบาะนั่งหลังจะดีกว่าหรือเปล่าครับ
    หรือจะเอาลำโพงตัวไหนออก หรือเปลี่ยนแทน กันดีครับ ระหว่าง ลำโพงหน้า JBL กับ ADS และ
    ลำโพงหลังใช้ 6x9 ของ Infinity แล้วขับด้วยซับ 4 CH อะครับ

ขออภัยที่ถามติดๆกันหลายกระทู้ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงอ่ะ กะว่ารถออกจากอู่ทำสี
    แล้วจะทำเครื่องเสียงเลยอ่ะครับ:)

รูปแทนอ่ะครับ ในรูปเป็น 693 ของผม 699 อ่ะครับ หน้าตาคล้ายๆกัน แต่ไม่รู้ว่าแนวเสียงของยี่ห้อ
    นี้จะออกมาแนวไหนอ่ะครับ

แก้ไขล่าสุด: 12 มกราคม 2006
  2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ทำไมถึงอยากเปลี่ยนลำโพงล่ะคับ หรือว่าอยากได้เบสเพิ่มจาก 6*9 คับ ช่วงแจ้งสเปคได้มั้ยคับว่า ads ตัวที่ใช้อยู่เป็นกลางแหลมแยกชิ้น หรือว่า 6*9 คับ

ความคิดผมตอนนี้นะคับ ผมคิดว่าคู่เดิมอ่ะดีแล้วคับ(ผมว่า ads ให้สุ่มเสียงที่ดีกว่า Infinity นะคับ) เพิ่มแอมป์เข้าไปน่าจะโอเคเลยคับ แต่ว่าถ้า ads ตัวที่ใช้เป็นกลางแหลมแยกชิ้น แล้วมันให้เบสได้ไม่เยอะ ตาม JBL ไม่ทัน คงไม่มีทางเลือกที่ต้องลง 6*9 ของ Infinity คับ เพราะว่า 6*9 จะให้เบสได้มากกว่าแยกชิ้นอ่ะคับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ขอบคุณ Robin ครับมาตอบให้ทุกครั้งเลย:)

คือตอนแรกผมตั้งใจจะเพิ่มแอมป์ในระบบเดิมของรถอ่ะครับ ตัววิทยุผมใช้P5750 ลำโพงหน้าใช้
    JBL508GTi ส่วนลำโพงหลังใช้ a/d/s 235si โดยลำโพงหน้าหลังจะเพิ่มแอมป์ 4 ch และใส่
    แอมป์ 2 ch เพื่อขับซับตู้ 10 นิ้ว 1ดอก อ่ะครับ

แต่พอลองไปดูตู้ซับ ปรากฎว่าขอบลำโพงที่เป็นโฟมมันขาด เปื่อย ยุ่ย ก็เลยอยากเปลี่ยนแผนแล้วเพราะ
    ไม่อยากลงทุนเพิ่มมากนักอ่ะครับ

ก็เลยคิดว่าใส่แอมป์ 4 Ch ขับลำโพงหน้าJBL508GTi และขับลำโพงหลัง a/d/s 235si ก็พอนะ
    ครับ แต่ติดที่ว่า ที่บ้านผมมี ลำโพง 6x9 ยี่ห้อ Infinity ก็เลยสงสัยว่าถ้าเอามาใส่แทนลำโพงเดิมในรถ
    เสียงจะครบ มีน้ำหนัก มีเบสเพิ่มขึ้นอ่ะป่าวนะครับ

ซึ่งถ้าเพิ่มแอมป์ 4 Ch แล้วย้าย a/d/s 235si มาไว้ด้านหน้า แล้วเอาลำโพง 6x9 ยี่ห้อ Infinity มา
    ใส่ได้ช่องข้างประตูเบาะหลัง หรือจะเอา a/d/s 235si แล้วใส่ Infinity แทนโดยลำโพงหน้ายังใช้
    JBL508GTi อยู่เหมือนเดิมดีอ่ะครับ หรือไม่ต้องทำอะไรเลย ใช้ลำโพงแบบเดิมเพิ่มแอมป์ก็พอครับ

ลองทำรูปมาให้เลือกอ่ะครับแบบไหนดี:D

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    โห....ทำรูปมาด้วย นับถือคับ อิอิ ต้องบอกก่อนเลยว่ายังไม่เคยได้ฟังลำโพง infinity ตัวนี้นะคับ แต่จากการที่มันเป็น 6*9 มันน่าจะให้เบสได้เยอะมากกว่าแยกชิ้นธรรมดา และรวมถึง a/d/s ไม่ช่ายลำโพงที่ไปทางเดียวกับ JBL อ่ะคับ เพราะว่าเสียงมันแนวหวาน กลางแหลมเด่น ผมเลยมองสองแง่คับ คือ

1. ใช้ชุดเดิม + แอมป์คับ ถ้าฟังแล้วชอบ เสียงเบสที่ต้องการอยู่ในระดับที่พอใจ happy กับเสียงที่ได้ ก็น่าจะจบไปที่ตรงนี้คับ

2. ถ้าลองใช้ชุดเดิมไปสักระยะนึง แล้วเกิดไม่ชอบ ก็คงต้องเอา a/d/s ออกแล้วใส่ Infinity เพราะว่าถ้า JBL เจอแอมป์ขับเข้าไปเสียงคงดีขึ้นเยอะคับ และแนวเสียงมันจะไปทางด้านเพลงมันๆๆคับ

5. EtaOff

EtaOff Guest

0
    0
    0
    ไม่ทราบว่าสนใจลำโพง 6*9 2 ทาง ไหมครับ Vibe QB69

ไม่ทราบว่าสนใจลำโพง 6*9 2 ทาง ไหมครับ Vibe QB69
    Vibe QB69 2 ทาง ครับ รับรองว่าให้เสียงเบสพอๆ กับ
    ซับ 10 นิ้ว 1 ดอกแน่นอนครับ (เล่นเอากระจกมองหลังสั่นได้ครับ)
    เป็นลำโพงของ Made in England รูปทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้า
    ผมเพิ่งติดมาได้ เดือนเดียวเองครับ
    ต้องการเปลี่ยนเพราะว่าเพิ่งเปลี่ยน Front มา แล้วก็เลยจะอัพเกรด
    system หน่อยนะครับ ลำโพงยังติดอยู่ในรถครับ
    ผมกะว่าจะขาย 6000 บาท (ของใหม่ 8000 ) ราคาต่อรองได้นิดหน่อยครับ
    สนใจติดต่อได้ที่
    อ๊อบ 03-0522194 ได้ตลอดนะครับ
    ผมอยู่แถวรังสิตครับ ถ้าสนใจอยากฟังก็โทรมานัดล่วงหน้าได้นะครับ
    (เพื่อผมมีเวลาว่าง)

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้