คำเตือนสำหรับคนที่จะไปติดแอร์ ออดต้ที่ร้านคุณ เจแถวสมาคมปักใต้

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย joeshijoe, 28 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joeshijoe

joeshijoe New Member Member

74
    0
    0
    คือผมไปเปลี่ยนแอร์ออโต้มาพร้อมทั้งเปลี่ยนแอร์ตัวนอกที่ร้านดังกล่าวมา ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเจ้าของร้านเค้าทำเองงานอาจจะดีหรือป่าวผมไม่รู้ แต่รถผมแกปล่อยลูกน้องทำแล้วไม่มาดูด้วย และสิ่งที่ผมได้รับจากการใช้บริการเค้าก็คือ

1 โทรไปนัดล่วงหน้า1วันบอกตอนเที่ยงจะเอารถไปทิ้งไว้ให้เพราะใกล้ที่ทำงานและเชื่อใจเห็นคนในคลับ ek/si ไปทำกัน และนัดรับรถ5โมงเย็น ผล มาถึงยังไม่ได้ทำรถผมเลย แล้วบอกว่าตอนแรกจะบอกว่าไม่ต้องออกมาแล้วแต่ไหนๆก็มาแล้วจะทำให้(เป็นหนี้บุญคุณกันเฉยเลยทั้งๆที่โทรนัดล่วงหน้านะ) สรุปนั่งรอเกือบ3ทุ่มได้มั้ง

2 flash drive 16 gbที่เสียบกับฟร้อนวิทยุรถผมหักคาวิทยุเลยด้วยการถอดยังไงไม่รู้ แต่ผมก็ไม่อยากไปโวยเพราะคิดว่าเดี๋ยวลูกน้องเค้าจะโดนหักเงิน ตัดใจซื้อใหม่อะโหสิ (อยากกลับบ้าน)

3 senser air ที่ต้องติดตรงใต้กันชนหน้า เห็นเด็กมันล้วงๆหลายทีไขน๊อตไม่ได้เพราะติดป้ายทะเบียนซึ่งรถผมติด 3mไว้ ช่างก็จะดึงออก ผมเห็นพอดีเลยห้ามไว้เพราะคิดว่ามันเหนียวมากดึงมาน่าจะติดไม่ได้รูปเดิม เลยบอกให้ถอกกันชน ด้วยความฉลาดของช่างพอผมหันหลังปุ๊ปมันพับทะเบียนหน้ารถผมขึ้นเป็น2ท่อนเลย เห็นแล้วอึ้งพูดไม่ออก

4 ก่อนเปลี่ยนบอกจะเลือกตู้แอร์ตัวนอกที่สวยที่สุดในร้านมาเปลี่ยนให้ ผลเปิดแอร์ครั้งแรกเหม็นมากและมีเสียงตอนแอร์ทำงาน (ไม่เป็นไรยังไม่ชินเดี๋ยวคงหาย อยากกลับบ้าน)

5 ขับอยู่เป็นอาทิตย์ กลิ่นยังไม่หาย เรียกที่บ้านมาช่วยดมเพื่อความชัว ลงความว่าเหม็นจริงไม่ได้คิดไปเอง โทรไปถามเจ้าของแกถามว่าเหม็นกลิ่นแบบไหน(กูจารู้ไหม) สรุปเอารถเข้าไปให้แกดู บอกว่ากรองอากาศแอร์เหม็นให้เปลี่ยนใหม่แต่ไม่มีของให้ (ไม่เป็นไรเพราะเปลี่ยนเป็นแอร์ตัวนอกก็เพื่อมีกรองให้อากาศสะอาดแต่คราวหน้าบอกกูด้วยสิว่ามันหมดสภาพให้เปลี่ยนเลย )
    แล้วถามว่าทำไมเวลาปิดแอร์ละมันมีเสียงดัง แกบอกแอร์ตัวนอกมันฉีดแรงเลยมีเสียงดังหน่อย ก็แปลกๆแต่ไม่เพราะรู้ก็แล้วไป

6 ล่าสุดเจอรถรุ่นพี่ใช้ekตัวนอกแท้สีขาว เข้าไป start รถเปิดแอร์โอ้จอร์ดแม่งเงียบมาก สรุปโดนหลอกค้าบ เลยโทรไปบอกเค้าว่าแอร์ที่ติดให้น่าจะเสีย พี่แกบอกแอร์ไม่ได้เสียไม่เปลี่ยนให้แต่ที่เสียงดังสงสัยเป็นที่วาวล์ต้องเข้ามาเช็คดู เลยถามงั้นเอาวาวล์ตัวเก่าใส่แทนได้ไหม แกบอกต้องมีค่าบริการ ทั้งๆที่ก่อนติดบอกจะเอาแอร์ตัวที่สวยที่สุดมาติดให้แต่กลับเอาที่เสียมาติดให้ แล้วให้เอาไปให้แกซ่อมแถมคิดตังอีก ถ้ารู้ว่าเสียจาติดทำ...ไรว้า
    คือผมไม่เข้าใจเรื่องระบบแอร์ว่าวาวล์เสียมันเกี่ยวกับตู้แอร์เสียไหม แต่ของที่คุณติดมาให้ผมมันใช้งานไม่ได้เหมือนสภาพเดิมๆของมันที่มันควรจะทำได้ เค้าเรียกว่าเสียไหม ตอนนี้ปลงไม่อยากเข้าไปร้านนี้แหละเข้าไปหลายรอบไม่จบสักที เสียทั้งเวลา เสียทั้งความรู้สึก ที่ติดร้านนี้เพราะเห็นคนไปทำเยอะนึกว่าจะทำทีเดียวจบ จึงอยากจะเตือนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ จะคิดจะติดแอร์ออโต้เลือกร้านให้ดีนะคับ

2. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ทำใจให้สบายครับ ค่อยๆแก้ไขกันไป วันนั้นของผมเที่ยงคืนครับ ต้องกลับไปสามรอบ สรุปแล้วผมต้องกลับมานั่งทำเองหมดเลย ถึงจะจบ นะ <<<

3. หลายทีแระ ช่างเจเนี่ย เลิกเชียร์ เลิกแนะนำกันได้แล้ว

4. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    แบบนี้เรียกว่า มีชื่อเสีย

5. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ทำให้มั่งจิพี่ชาย :)

6. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ร้านดังจริงๆ นึกว่าผมเจอคนเดียว

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    มีเบอร์ร้านมั้ยครับพอดีสนใจ ไม่รู้จะไปทำที่ไหนเเล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2010
  8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    5555

9. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    กำลังคิดจะไปทำ ชั่งใจระหว่าง ที่นี้ กับ ที่แปดริ้ว ตอนนี้เลือกได้แล้วครับ

10. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ขอบคุณที่มาเตือนครับ

ผมเองก็เจอมาแต่เล็กน้อย

11. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    เข้ามาอ่านของเจ้าของกระทู้ตั้งกะเช้ามืดแล้ว...เห็นเวลาตอนที่เขียนแล้วประมาณเที่ยงคืนเลย....เข้าใจครับว่าเครียด..คงจะอึดอัดใจน่าดู....
    ผมเองเท่าที่อ่านนะครับ....จริงๆผมไม่อยากไปโทษเด็กที่ทำนะครับ (เข้าใจว่าตอนนั้นน้องที่ทำให้ผมชื่อน้องบอลล์ น้องเค้าโอเคครับ)....
    เด็กก็คงเต็มที่แล้ว...บางทีเด็กเค้าก็เหนื่อยครับ อันนี้ผมเข้าใจ....และบางทีเราเจ้าของรถ(อย่างผม)ต้องยืนเฝ้าทุกขั้นตอน ดูทุกเม็ด...อย่าให้คลาดสายตาครับ...
    กับช่าง...ผมชื้อเอาใจพวกเค้านะ ทำ 3 คน ก็ซื้อเบอร์เกอร์ใกล้ๆกันให้ทั้ง 2 มื้อเลย...กว่าจะได้กินข้าวกัน...(ทำรถผมตั้งแต่แปดโมงเช้ายันบ่ายสอง จึงได้กินข้าวกัน)..
    ผมบอกอะไร ห้ามอะไร ให้เว้นอะไรเค้าก็ตามที่เราบอกครับ....ผมไปถึงที่นั่นเจ็ดโมงเช้า...เด็กมา 8 โมง..ไม่ว่ากัน...แต่เค้าเลิกกันไม่รู้กี่ทุ่ม ณ วันนั้น...อันนี้ผมมีแต่เห็นใจเด็กครับ...รถผมเสร็จ(แบบไม่ค่อยเสร็จ)เกือบ 2 ทุ่ม..
    แต่เด็กก็มีงานต่อนะครับ...ก็ทิปกันนเล็กน้อยให้เด็กมันกินข้าวกัน...

ทีนี้มาที่พี่เจบ้าง....ถ้าพี่มีโอกาสอ่านนะครับ ผมขอแนะนำเพื่อเข้าใจความรู้สึกของลูกค้าบ้างดังนี้ครับพี่...
    1. เวลาพี่คุยกับพวกผมที่เป็นลูกค้า...ช่วยๆเห็นหัวกันหน่อยครับ ว่าผมคุยกะพี่อยู่...ผมคุยไปพี่ก็เดินหาโน่นหานี่ไปเรื่อย...เหมือนไม่มีผมอยู่ตรงนั้น..ตอบก็ไม่ค่อยอยากจะตอบ...คล้ายๆผมไปรบกวนพี่น่ะ...ตกลงผมต้องเกรงใจใช่มั๊ย?
    2. ถ้าพี่นัดกับใครวันไหนแล้ว ช่วยรักษาสัญญาด้วย...เรื่องเล็กๆน้อยๆแบบนี้แต่มันคือการรักษาลูกค้า...และเป็นการให้ลูกค้าไปแนะนำต่อๆกันไปว่า...เออ ทำกับพี่นัดวันไหนวันนั้น....
    3. ถ้ารับปากว่าจะทำ...กรุณาจัดเตรียมข้าวของไว้ให้ครบๆก่อนนัดลูกค้าเข้ามา...หากเข้าใจสักนิดว่า ลุกค้าเข้าเติมน้ำมันกันมา ลิตรนึงก็ไม่ใช่ว่าถูกๆ..แล้วคนที่มาจากต่างจังหวัดล่ะ...ค่าใช้จ่าย...ต้องลาพักร้อนกัน...ถ้าอะไรไม่ครบก็บอกกันตรงๆ
    แล้วค่อยให้ลูกค้ามาอีกที...ที่สำคัญ...อย่าลืมคำว่า.." ขอโทษ " ต้องหัดพูดให้เป็นครับ...
    4. ระหว่างที่ทำงานให้ลูกค้า...กรุณาได้มั๊ยครับ...ให้มันจบเป็นคันๆไป...ผมไปหาพี่ 3 รอบ...พอคันใหม่เข้ามา..พี่ก็ย้ายเด็กไปคันใหม่อีกแระ...ตลอด..เจอทั้ง 3 ครั้งเลย...ผมต้องเดินเข้าไปช่วยน้องมันจับโน่นหยิบนี่ให้ทั้ง 3 ครั้งที่ไป...

ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะมาใส่ร้ายนะครับ... น่าจะมีใครสักคนที่นี่รู้จักพี่เจ แล้วพรินท์ไปให้อ่านนะ...มีหลายคนที่ผมเคยลงรูปตอนไปทำมาแล้ว pm มาถามผม...รอบแรกผมโอเคครับ...แต่พอโดน 2-3 แล้ว...ผมบอกให้พิจารณาเอา...
    เพราะไม่แน่ใจว่า ผมโดนคนเดียวหรือปล่าว...เดี๋ยวจะกลายเป็นการกลั่นแกล้งกันทางเน็ตสะอีก...ผมเคยเห็นอู่ๆนึงที่บางเขน...เขาเขียนแปะไว้ที่หน้าห้องผู้จัดการเค้าเลยว่า...
    " ลูกค้าเขาไม่ได้มารบกวนหรือทำให้เราเสียเวลาเลย...หากแต่ว่าเขาเข้ามาหยิบยื่นโอกาสกับให้กับเราได้มีอาชีพนี้อยู่สืบไป..."

ขอฝากไว้ให้ไตร่ตรองดูครับ....ผมคิดออกว่าพี่น่าจะปรับปรุงได้....รักษาความเป็นตำนานทางแอร์ออโต้เอาไว้ให้ดีนะครับ....คู่แข่งเค้าพัฒนาตามมาใกล้เข้าไปทุกวัน.....เราถอยหลังเมื่อไหร่...สิ่งที่สะสมมา...จะมลายไปในที่สุด...
    ขอให้โชคดีครับ...

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เซ็งเลยคับเจอแบบนี้เข้าไป ของผมก้อได้พี่โอทำให้ครั้งเดียวจบครับ โชคดีไปครับ

13. icy_engine

icy_engine New Member Lady Member

718
    2
    0
    ขออนุญาติ เพิ่มเติมจากที่เจอมา

1. พี่ชายเอารถไปทำ นัดว่าใช้เวลา 1 วัน ผลปรากกฎว่าเสร็จอีกวัน ตอนค่ำๆด้วย (เรื่องเวลาไม่ต้องถาม ไม่มีคำว่าแน่นอน)

2. เมื่อได้ชุดอุปกรณ์ต่างๆ ก็ไม่มีการล้างทำความสะอาดก่อนติดตั้งเลย (แล้วอย่างนี้จะไม่เหม็นได้ไงค่ะ)

3. เจาะรถเพื่อใส่ท่อ heater ก็เจอะแบบไม่ห่วงว่ารถจะช้ำเลย (พอใจจะเจอะแค่ไหนก็เจาะ)

ไปๆมา ต้องกลับมาแก้เองทั้งหมด

และไม่ใช่แค่คนเดียวที่เจอ หลายๆท่านมาบ่นบ่อยๆ จนเดี๊ยวนี้ จากชื่อเสียงในการทำแอร์ออโต้ กลายเป็นชื่อ เสียไปหมดแล้วค่ะ

14. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาอ่านจนจบเลย

15. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    หลายคดีจัง

16. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ไม่มีความคิดเห็นครับ เพราะไม่เคยใช้บริการ แต่ก็อ่าน เพือ เป็นความรู้ ครับ และเห็นใจ เพือนที่ไปใช้บริการแล้วมี เหตุการไม่
    ประทับใจ และเห็นด้วยครับกับความคิดเห็นของคุณ PWar ลูกค้า คือคนให้ โอกาส อิอิ

17. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    อืม เป็นข้อมูลที่ดีครับ

18. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ขออ้างอิงมาบางส่วน ผมเจอข้อนี้ล่ะครับเต็มๆ ไม่เข้าใจจริงๆเดินไปคุยก็ไปหาโน่นหานี่

ยอมรับว่าลูกค้าเยอะจริงๆ จนไม่ต้องง้อลูกค้าแล้วมั้ง

ผมชอบช่างบอลมากกว่าซะอีก

19. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    เซ็งเลย ....... ตอนนนี้หาของรอทำอยู่ ตอนแรกว่าจะไปทำที่ช่างเจ (เห็นเขาบอกว่าทำดี) แล้วตอนนี้จะไปทำที่ไหนดีหละคับ มีที่อื่นอีกไหมคับผม ชี้แนะด้วย*-*

20. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    เห็นพี่หนุ่มรับทำอยู่อะครับ นี่อะครับ

http://racingweb.net/forums/showthr...VIC-EK-Si-TYPE-R-SiR-%CD%D1%BE%E0%B4%B5-19-08

21. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ห้ามไปนัดช่วง บ่ายสี่โมงเย็น นะครับ เพราะแกต้องไปรับลูกและไปนานมาก จบๆไปเถอะกะช่างเจ แกกะสมุดจดสูตรลับแก ผมยืนยันอีกคน ไม่เวิร์ค

22. takuro

takuro New Member Member

78
    6
    0
    ว่าจะเข้าไปทำกะเพ่หนุ่ม แต่เพ่หนุ่มไป ต่างประเทศแล้ว คงต้องรอ ปีหน้า

23. เสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ

24. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0

เห็นด้วยๆ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้