RT-51

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย Lonesome Carboy, 1 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lonesome Carboy

Lonesome Carboy Guest

0
    0
    0
    ไม่ทราบมีใครเล่น RT-51 บ้างครับ อยากแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องอะไหล่เหมือนกันว่ามีชิ้นไหนใช้กับ RT-40 ได้บ้าง เช่น กันชนหน้า หลัง กระปุกพวงมาลัย ฯลฯ

2. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    สวัสดีครับคุณ Lonesome Carboy...ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วย ที่ได้ครอบครองรถในตำนานของญี่ปุ่นคันที่ว่า (RT51)..ถ้าเป็น 51แท้ เครื่อง 4R 1600 คาร์บูคู่ ละก็ สุดๆจริงครับ ตัวนี้ 90แรงม้า นับว่าแรงสุดๆในสมัยนั้น โดยพื้นฐาน เครื่อง 4R(RT51) กับ 12R (RT40)ท่อนล่างน่าจะเหมือนกันทุกกระเบียดนิ้ว เพราะ ซีซีเท่ากัน ลูกสูบและช่วงชักก็เท่ากัน ต่างกันที่ฝาสูบ(แรงม้าต่างกันก็ตรงฝาสูบนี่แหละ) ซึ่งก็มี กลไกการเปิดวาวOHV (แบบตะเกียบ)เหมือนกันด้วย เพียงแต่ ช่องไอดีไอเสียน่าจะต่างกัน เพราะ จ่ายเชื้อเพลิงด้วยคาร์บู สองตัว..ส่วนช่วงล่างผมคาด(เดา)ว่า น่าจะเหมือนกัน ด้านหน้าปีกนกสองชั้นคอยส์สปริง+โช้คอัพ ด้านหลังแหนบแผ่น+โช้คอัพ..
    ปล. กรุณาลงรูปรถให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ อยากเห็นมากๆครับ ตัว51 นี้ผมเคยเห็นตัวเป็นๆแค่ครั้งเดียวเองครับ ถ้าได้เห็นคันนี้ก็นับว่าเป็นคันที่สองครับผม :D

3. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ของที่ผมมีอยู่รหัสตัวถัง RT-51 ครับ แต่เครื่องยนต์เป็น 12 R ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะเป็นเครื่องที่วางมาใหม่หรือเปล่า (แต่ดูในเล่ม ที่มีการจดทะเบียนตั้งแต่ปี 2511 ก็ระบุเครื่องนี้มากก่อนแล้ว)
    อยากลงรูปให้ดูครับ (กำลังหาวิธีอยู่) สรุปคือคล้าย RT-40 แต่เป็นรุ่น 2 ประตู คูเป้ (ไฟหรี่หน้าอยู่ใต้กันชน) ตอนนี้สั่งอะไหล่มาเพิ่มจาก Yahoo Auction (โดยความอนุเคราะห์ของ Bid Master) เพื่อจะแปลงเป็น RT-55 ครับ ต้องค่อย ๆ ทำเพราะอะไหล่ถ้าสั่งจากญี่ปุ่นจะหายากและแพง จึงอยากหาอะไหล่ทางเมืองไทยก่อน โดยเฉพาะช่วงล่าง และอุปกรณ์ต่าง ๆ ในห้องเครือง
    ขณะนี้มีเพื่อนอีกคนที่เล่นด้วยกัน แต่ก็เพิ่งจะเริ่มเล่นทั้งคู่ครับ ของเขาเป็น RT-51 1600 S มีกันแค่
    2 คน จึงตั้งชื่อทีมว่า "Lonesome Carboy"
    ถ้าผ่านไปผ่านมาแถวอโศก สุขุมวิท พญาไท ศรีอยุธยา ก็ทักทายกันได้ครับ สีขาว ล้อกล้วย ฝากระโปรงแดง ไม่ผิดตัวแน่
    ก้องหล้า

4. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ใช่ตัวนี้หรือป่าวครับ...ถ้าใช่ละก็ สุดๆจริงๆครับ ผมอยากเห้นมากๆๆๆๆ :sad:

5. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตัวนี้ เป็น 1600 GT 110แรงม้า จาก 9R DOHC สังเกต ครีบรับลมที่แก้ม..เท่สุดๆ :cool:

6. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    ดีใจจังเลยมีคนหันมาเล่นเพิ่มขึ้นอีกแล้ว

ยินดีที่ได้รู้จักครับ พี่ก้องหล้า

รู้สึกว่าเจ้า RT 51 จะคล้ายกับ RT 40 เอามาก ๆ เลยนะ แต่ของผมเครื่อง 2R จริง ๆ

ผมก็อยากเห็นรูปจังเลย ช่วยลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ

7. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    ตามแบบในรูปที่น้าเหลิมส่งมาให้แหล่ะครับ แต่เป็นรุ่นใหม่ขึ้นมาอีกนิด (minor change) คือกันชนหน้าจะอยู่เหนือไฟหรี่ ตระแกรงหน้าอีกแบบหนึ่ง กรอบไฟกลม
    น้าเหลิมส่ง e-mail มาให้หน่อยซิครับ ผมจะได้ forward รูปไปให้ดู
    ขอบคุณครับ
    สำหรับคุณ GOF ไม่แน่อาจเจอกันแล้ว ผมเล่น Kenmari อยู่เหมือนกัน ถ้ายังไม่เคยพบกันก็ยินดีที่ได้รู้จักครับ ไม่นานคงได้สังสรรค์กันตัวเป็น ๆ

8. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    ตามแบบในรูปที่น้าเหลิมส่งมาให้แหล่ะครับ แต่เป็นรุ่นใหม่ขึ้นมาอีกนิด (minor change) คือกันชนหน้าจะอยู่เหนือไฟหรี่ ตระแกรงหน้าอีกแบบหนึ่ง กรอบไฟกลม
    น้าเหลิมส่ง e-mail มาให้หน่อยซิครับ ผมจะได้ forward รูปไปให้ดู
    ขอบคุณครับ
    สำหรับคุณ GOF ไม่แน่อาจเจอกันแล้ว ผมเล่น Kenmari อยู่เหมือนกัน (สีขาว โป่งดำ) ถ้ายังไม่เคยพบกันก็ยินดีที่ได้รู้จักครับ ไม่นานคงได้พบปะทำความรู้จักกัน

9. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ด้วยความยินดีครับ...เมล์ผม [email protected] หรือ add msn ก็ได้ครับ ผม ออนทั้งวัน :D
    เหมือนตัวนี้หรือป่าวครับ "กันชนบนไฟหรี่" ถ้าใช่ก็เป็น เวอร์ชั่นที่ 3 ไฟท้ายสี่เหลี่ยม :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2007
  10. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    ส่วนใหญ่เหมือนตัว RT-55 นี่แหล่ะครับ ไฟหน้าก็อย่างนี้ กระจังหน้าก็แบบนี้ ตอนนี้เพียงรอ Logo หน้ารูป 3 เหลี่ยมที่เขียนว่า 1600 GT เพื่อแปลงร่าง กระจกข้างก็รอทำ copy อยู่ (ได้มาข้างเดียว)
    ไฟท้ายเหลี่ยมครับ โชคดีเมื่อเร็ว ๆ นี้ไปเดินเล่นแถวศรีย่าน เจอโชว์อยู่ในตู้กระจกของร้าน เลยได้ของใหม่มา ขายแค่ 250 เอง นับว่าเถ้าแก่แกตรงไปตรงมามาก (ถ้าคิดค่าเก็บรักษาเป็นเวลาสิบ ๆ ปีคงแพงกว่านี)
    รูปขอโพสให้พรุ่งนี้ครับ เผอิญอยู่ใน stick เก็บไว้ที่บ้าน

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    สวยๆๆ

12. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ได้รับเมล์จากคุณ Lonesome Carboy..แล้วครับ งามหยดจริงๆครับ เห็นแล้ว ตาร้อนผ่าวๆๆๆ :eek: ....เชิญทัศนา ความงามได้เลยครับ (ตามรูปๆ) หุหุหุ

13. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ถ้าทำเป็น ตัว GT...ยุให้ วาง R-G หรือ T-G เลยครับ :D ดูโหดแบบ สมัยก่อนดี :cool:

14. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    สวยโหดดีครับ(ถ้ามีเงิน)......................อิอิ

15. GOF C110

319
    2
    0

สวยมากเลยครับพี่อ้อ ผมว่าตัวนี้หน้ากระจังเหมือนของผมเลยนะ :) :) :)

16. น้าเหลิม

260
    2
    0
    โอ้วๆๆๆ เผยมาแต่ละคัน แจ่มๆทั้งนั้นเลย ของคุณก๊อฟ110 ก็งามหยดเหมือนกันครับ สีน่ากินจังเลย :D
    อยากเห็นด้านใน ทั้งสองคันเลย ถ้ามีช่วยเอามาลงหน่อยครับ ชอบมากๆ ....

17. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    ขอบคุณน้าเหลิม ครับ ที่ลงรูปให้
    ของคุณ GOF ก็สวยครับ ผมชอบมากเวลาได้ดูรถเพื่อน ๆ หลาย ๆ แบบ ใครมีก็ส่งมาดูกันบ้างครับ สำหรับของคุณ GOF สงสัยจะเป็นกระจังลายเดียวกัน (RT นี่มีหลาย version มาก) สีนี้ภริยาผมเคยยุให้ทำเหมือนกัน แต่ในใจยังชอบสีขาว เพราะคิดว่าถ้าไม่ล้างบ่อยก็ไม่ค่อยจะเห็นฝุ่นซักเท่าไร
    เป้าหมายสุดท้ายคือหาเครื่อง 2TG ใส่ solex หรือ weber ครับ ใครเจอช่วยบอกหน่อย
    ปล.ว่าง ๆ จะลงรูปภายในให้ครับ ช่วงนี้เซ็งเหมือนกัน ฝนตกทุกวัน ไม่ค่อยอยากขับไปไหน จะถ่ายรูปก็คง
    ไม่ค่อยสวยเท่าไร

18. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    Pinky นี้สภาพดี ของครบจังครับ สงสัยกันชนจะใช้ร่วมกันกับ RT-51 ได้
    Kenmari คันแดงนี่คุ้น ๆ จังครับ ของคุณ Wanh หรือเปล่าครับ

19. blueaaa

blueaaa New Member Member

389
    0
    0
    สวยมากๆครับ น่าอิจฉาจัง:eek: :eek:

20. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ยินดีที่ได้รู้จักคนเล่นรถเก่าทุกท่านนะครับ เห็นทุกคนคุยกันแบบถูกคอแล้วดีใจครับ ที่คลับนี้เป็นสื่อกลางให้ได้มาเจอกัน ยังไงผมขอเชิญทุกคนไปร่วมงานโชว์รถของทางคลับที่บางใหญ่ด้วยนะครับ :) :) :)

21. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ผมทำงานอยู่กรมทรัพยากรธรณี ตรงแถวถนนศรีอยุธยาครับ ถ้าเจอรถผมก็ทักทายได้เช่นกันนะครับคุณก้องหล้า :)

22. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    เชิญมาๆๆๆๆๆๆรถสวยๆทั้งนั้นเลย

23. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    อ้าวคุณ Zeed อยู่ตรงนี้เองหรือคับ ว่าง ๆ แวะข้ามถนนมาดูได้ ผมอยู่ฝั่งตรงข้าม
    อยากไปพบปะกันเช่นกันครับ ช่วยแจ้งด้วย

24. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    พี่กอล์ฟแจ้งด่วน...มีคนร่วมงานแล้ว

25. GOF C110

319
    2
    0

ขอบคุณครับ

บังเอิญได้มาสภาพสวย ๆ รถเป็นของเจ้าคุณปู่ครับ จับทำสีซะ :D :D :D ตอนนี้ส่วนใหญ่น้องเขยจะขับ

แต่ก็ทักทายกันได้ครับ :)

Ken & Mary ของผมเองครับพี่อ้อ ที่ใช้ชื่อ Wahn 110 ( อ่านว่า หวาน ) ก็ย่อมาจาก น้องน้ำหวาน

ซึ่งตั้งชื่อให้เข้ากับสีรถยังไงล่ะครับ

ถ้าชื่อสากลหน่อยก็ ก๊อฟ เลยครับ GOF Skyline C110 ครับ :) :) :)

26. golf the zeed

3,808
    7
    38
    อ้าว ..อยู่ใกล้กันแค่นี้เอง อิอิ ไม่ทราบว่าอยู่ในกระทรวงต่างประเทศเหรอครับ หรืออยู่ใน ม.มหิดล ยังไงขอเบอร์ติดต่อได้มั้ยครับ แล้ววันอาทิตย์นี้ว่างไปมิตติ้งด้วยกันมั้ยครับ :D :D

27. golf the zeed

3,808
    7
    38

รถสวยทั้ง 2 คันเลยนะครับ ชื่อก็เพราะ "น้องน้ำหวาน" :D ส่วนรถของผมชื่อว่า "ไอ้ซ่าส์" ครับ :D :D

28. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    ไอ้ซ่าส์....หึหึหึหึ....นอนงิดอยู่ในอู่อ่ะหรอเมื่อไรจะออกมาซ่าส์ล่ะ:D :D :D :D :D :D :D

29. golf the zeed

3,808
    7
    38
    อีกไม่นานเกินรอ ..... ได้กลายเป็น "BLUE ซ่าส์" อิอิ :D :D :D

30. Lonesome Carboy

0
    0
    0
    เสียดายไม่ได้ไป meeting ครับ เพราะติดธุระพาภริยาไปทองผาภูมิ (ขับ "ม้ากระโดด" ไปครับ ไม่ใช่ RT-51)
    ได้ไปพักที่ Green World Hotspring Resort น่าสนใจครับ ถ้าใครชอบเล่นกอลฟ์ อาบน้ำพุร้อน ฯลฯ
    จริง ๆ เช้าวันนั้นก็เอา RT-51 ไปลองเครื่องแถว ๆ บางแค พุทธมณฑล แต่ออกเช้ามากครับ 0530 กลับ 0730 จะแวะไปปั้ม JET ก็คงไม่เจอใคร
    สำหรับคุณ ZEED โทร.มาได้นะครับ 081-432-5677 วันศุกร์นี้ผมจะเอารถไป หากเช้า ๆ ว่างซัก 8 โมงเศษ ๆ มีเวลาก่อนทำงานก็ข้ามมาคุยกันครับ ผมอยู่กระทรวงฯ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้