ฝาโก่ง เปลี่ยนเครื่อง ดีกว่าซ่อมจริงป่าว???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ake_2008, 29 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ake_2008

ake_2008 New Member Member

7
    0
    0
    อ่านเจอมาว่า ถ้าฝาโก่ง ปาดฝาก็ไม่หายขาด จริงหรือป่าว รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ....
    ถ้าไม่หายจริง สรุปว่าเปลี่ยนเครื่องดีกว่าใช่ไหม??? :)

2. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    ไม่จริงครับผมโอเวอร์ฮอลมาแล้วเปลี่ยนอะไหล่แท้ทั้งหมด ปาดฝา บดวาล์ว เปลี่ยนสปริงวาล์ว แหวนลูกสูบ ยังไม่ถึงหมืนเลย เครื่องD16Y จริงๆเป็นเครื่องที่อึดและทน อะไหล่เยอะ ซ่อมใช้ไปเถอะครับยังไงก็คุ้ม

3. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    ตามที่พี่ข้างบนบอกเลยครับ หาช่างดีๆทำจบครับ ของก็เคยปาดฝามาแล้วโก่งมากปาดหมดไซร์ 3 มิล ยังจบเลย

โอเวอร์ฮอลชุดใหญ่หมดไป7-8 พัน ใช้ยาวไม่เคยมีปัญหา มีปัญหาอีกทีก็ชาฟละลายแต่ไม่เกียวกับที่ทำมา

4. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
  5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    หาฝามือสองแล้วให้เค้ารับประกันน่าจบง่ายเหมือนกันครับ

6. ake_2008

7
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมุลคับ...ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะปาดฝา+โอเวอร์ฮออล ...หรือเปลี่ยนเครื่องเป็น b20b ดีกว่า อีกตัวก็เล็งๆ B18C ฝาดำ ...แนะนำหน่อยคับ

7. lowa_ponpon

lowa_ponpon New Member Member

223
    0
    0
    เข้ามาสังเกตูการครับ
    รถผมพัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน หม้อน้ำมันเลยร้อนจัด น้ำในหม้อพักเดือด
    หรือฝามันจะโก่งก็ไม่รู้ ต้องเข้าศูนย์เช็คก่อน

8. woodymufc

188
    1
    0
    B18C หายากมากราคาเครื่องก็ 50000 กว่าบาท วาง B20B ไม่เกิน 40000 จบเลยครับ

แต่ปาดฝาหาช่างทำจบก็ประหยัดตัง ก็ใช้ยาวเหมือนกันนะครับ

9. Prajuab.d

Prajuab.d New Member Member

75
    6
    0
    แล้วแต่ความคิดนะครับ ผมเคยเจออาการนี้ ผมตัดสินใจเอา D15B 3 stage มาวาง แต่เครื่องเดิมผมไม่ tec ครับ ก็เลยถือโอกาสเลย

10. ake_2008

7
    0
    0
    ไปเจอ b20b auto สภาพใหม่กิ๊ก 2 หมื่นต้นๆ
    กับเจอ k20a auto สามหมื่นกลางๆ ชักลังเลเสียแล้วคับ
    เพราะk20a(auto) เครื่องสด ใหม่ กว่า.....แต่ต้องแปลงเยอะกว่า
    ยังไงดี มาแชร์ความคิดกันหน่อยคับ

11. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    ปาดฝา ก้อหายแล้วครับ แรงขึ้นด้วย หรือมายก้อหาฝาเปลี่ยนใหม่ เซียงกงเยอะแยะ

12. woodymufc

188
    1
    0

ตามงบเลยครับ B20B วางจบไม่เกิน 40000

K20A ราคาตามนั้นก็จบประมาณ 50000 กว่าๆ

แต่ถ้าซ่อมก็ไม่ถึง 10000 แต่ถ้าอยากวางเครื่องใหม่อยู่แล้วผมแนะนำ B20B ดีกว่าครับ(ความเห็นส่วนตัว)

วางง่ายตรงรุ่น ส่วนตัวผมว่ามันเหมาะกับตาโตที่สุดแล้ว ยังสงสัยเลยว่าทำไมโรงงานไม่ใส่มาตั้งแต่แรก

13. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    โอเวอร์ฮอล ช่างเค้าจะเปลี่ยนอะไรบ้างอะครับ

แล้วเกียร์ออโต้ สามารถเปลี่ยนแผ่นครัชได้มั้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้