สปริงโหลด Tien , ไอบัค , H&R ศักยภาพไหนดีกว่ากันครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mr_tor, 1 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    ต้องการเปลี่ยนสปริงหลังตอนนี้ ใส่โช็คหลัง Koni กระบอกเหลืองสไลด์ สปริง Apex มันนิ่มไปครับ
    เลยอยากเปลี่ยนสปริงใหม่ให้ แข็งขึ้นแต่ไม่กระด้าง จะใช้สปริงของอันไหนดีครับ ความสูงให้ได้ประมาณนี้ครับ

1. Tien S-Tech
    2. ไอบัค
    3. H&R

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2010
  2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    สปริง ดูที่ ค่า K และ ความยาว

ว่ายี่ห้อ และรุ่นนั้นๆ มีค่าเท่าไหร่

จึงจะตอบได้ว่า ใส่แล้วจะเตี้ยหรือสูงเท่าไหร่

อีกเรื่อง คือความคงทน ส่า สปริงนั้นๆ จะรักษา ค่า K

ได้ ตาม spec เทื่อใช้งานไปกี่ปี

เพราะเคยเจอว่า ยี่ห้อ นึง สีเหลือง ๆ สิปริง ล้าเร็วมาก

อย่างนี้ไม่ดีแน่ๆ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ถ้าจำไม่ผิด ไอบัค รับประกัน ล้านกิโลเมตรครับ ถึงไม่รับประกันผมก็คงเลือก เพราะเคยใช้แล้วไม่ผิดหวังครับ

5. no.69

no.69 Active Member Member

234
    51
    28
    รถโมโม่ป่ะเนี่ย คุ้นจัง

6. mr_tor

101
    0
    16
    ขอยืมรูปมาเป็นตัวอย่างน่ะคับ

7. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    สูงประมาณนี้ H&R กับ Eibach ครับ ส่วน Apex น่าจะเตี้ยกว่านี้
    H&R สปริงค่อนข้างแข็ง แต่ ยุบช้า คืนตัวช้า คือนุ่มในระดับนึงครับ คล้าย สแตนดารด์ กระด้าง นิดๆ
    ส่วน Eibach สปริง อ่อนกว่า H&R แต่ ยุบเร็ว คืนตัวเร็ว ไม่กระด้าง แต่ เด้งมาก

ส่วน Apex ไม่เคยใช้ ตอบไม่ได้อะ

ที่เคยใช้จับคู่กับ โชค koni กระบอกเหลืองคับ

ถ้าตามสเปกที่ให้มา ผม เชียร์ H&R

8. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    จากตัวเลือก3ยี่ห้อที่ว่ามาผมคิดว่า ไอบัค ลงตัวครับ

9. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ข้อ 2 หรือ 3 ก็ได้

10. mr_tor

101
    0
    16
    ฟันธง Eibach ครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้