ถึงคุณ kooljo ที่เคารพ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NHUM-YAI-JAI-DEE, 27 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เอ่อ ก่อน อื่น ขอแนะนำตัวก่อน

ผมชื่อ หนุ่มนะครับ

เป็น หนึ่ง ในสมาชิก ST

ที่ติดตาม การตอบกระทู้ของคุณ kooljo มาพอสมควร

ส่วนตัวผมมีความชื่นชอบ และชื่นชม

ในความพยายามหาข้อมูล

เครื่องยนต์ นิสสัน รุ่นต่างๆ

ทั้งเวปใน และเวปนอก

มาเผยแพร่ให้เพื่อนสมาชิก

โดยไม่หวงความรู้

ในรูปแบบ ต่างๆ และลีลาเฉพาะตัว

สร้างสีสรรให้ กับ บอร์ด ได้ไม่น้อยเลยทีเดียว

เรื่องนี้ ขอชื่นชมจากใจจริง

ในส่วนเรื่องการตอบกระทู้สมาชิกท่านนึงในบอร์ด

เกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์นั้น

ผม มีความเห็นส่วนตัวแบบนี้ครับ

แต่ เสียดาย เนื่องจาก เราไม่สนิทกันมาก

เราไม่มีโอกาสได้พบหน้าค่าตา เหมือนสมาชิกหลายๆ ท่าน

ไม่รู้ชื่อ นิสัยใจคอ กัน

ทำให้ ผมไม่อาจถามคำถาม จากใจ

แบบนี้ ออก ไป กับคุณ ได้

" ไอ้เเกรียนเอ๊ย มึงไปแดกเหี้ย อะไรมาวะ

เป็นกูรู กูเกิ้ล รึไงส่าด

ถึงให้ข้อมูลน้องเขาไปนั้น

SR20VET รู้ทั้งรู้อยู่เต็มอก

ว่าข้อดี ข้อเสียมีอะไรบ้าง

เอาส้นตีนข้างไหนก่ายกบาลคิดวะ

มึงก็รู้อยู่ ว่าอะไหล่หายาก เหี้ย

กว่ารถมึงจะจบ ก็ตั้งนาน

เสือกมีหน้ามาแนะนำ ให้น้องใหม่อีก

ตกลงมึงอยาก โชว์ เก๋า หรือ โชว์ เกรียนวะส่าด

อยู่ กับ ความเป็นจริง หน่อยสิวะ "

ผมเลยอยาก จะเปลี่ยนคำถามแบบคนสนิทใจกันข้างบน

เป็นแบบคนไม่รู้จักกันแบบนี้ครับ

" คุณ kooljo ครับ ผมทราบดีกว่าคุณศึกษาเรื่องเครื่องยนต์มาเป็นอย่างดี

เครื่องยนต์ใหม่กว่ามีความสดใหม่กว่าเสมอ ฉะนั้น คุณน่าจะตะหนักดีว่า

เครื่องยนต์เทคโนโลยีใหม่ๆ นั้น ย่อมต้องการช่างที่มีความรู้ความเข้าใจ

ในเครื่องตัวนั้น ๆ เป็น อย่างดี ถึงจะสามารถ วางและวายได้จบจริงๆ

แต่ เนื่องจากเครื่องยนต์ดังกล่าวยังใหม่อยู่สำหรับเมืองไทย

ยังมีช่างไม่กี่คนที่อ่านเครื่องตัวนี้ขาด ขนาดช่างจากนิสสันเองโดยตรง

ยังไม่คุ้นหน้าคุ้นตา เครื่องยนต์ ตัว นี้เลย

ไม่ต้องพูดถึงอะไหล่ เพราะว่า เครื่องยนต์ตัวนี้นับตัวเข้ามาเมืองไทยได้เลย

ด้วยเหตุผลที่กล่าวข้างต้น

ไฉนเลย คุณถึงแนะนำเครื่องยนต์ตัวนี้

ให้ คุณ น้องใหม่ เจ้าของกระทู้

ซึ่งมีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์ประมาณนึง

มันดูไม่สมเหตุผล ที่แนะนำ เครื่องเขี้ยวๆ

ให้ กับมือใหม่นะครับ

ปล. ถ้าอีก 4-5 ปี มีเครื่อง SR20VET มากองที่เชียงกง

เป็น กระบุงโกย อุปกรณ์ครบๆ

กอรป กับมีช่างๆ ที่เข้าใจมันเป็นอย่างดี

ผม ก็ยังสนับสนุนคุณ นะครับ ว่าเครื่องตัวนี้

เป็น เครื่องที่น่าสนใจเลยทีเดียว"

จบไปนะครับ สำหรับเรื่องกระทู้ถามเรื่องเครื่อง

อันนี้เรื่องส่วนตัว

ผมมีคำถามอยากถาม

และผมมั่นใจว่า คุณเป็นลูกผู้ชาย

มีความรับผิดชอบในสิ่งที่คุณทำ

ในเมื่อกล้าพิมพ์ กล้า เกริ่น

ก็ ต้องกล้า ตอบ

1. บอกตรงๆ ผมเข้าใจแล้วว่า ทำไมต้องแยกเวป sunnythailand กับ sunny sentra ....... มันเคยมีคนเตือนผมแล้ว .......

คุณเข้าใจว่าอย่างไร อธิบาย คนที่เตือน เตือนว่าอย่างไร

2. อู่ พี่ติ่ง กับ ร่างแห คือ อะไร

3. กรุณาช่วยตอบคำถามของเพื่อนสมาชิก ที่ โพสถามด้วยนะครับ

ปล. ถึงตอนนี้ ผมยังอยากรู้จักคุณ มาก

ขอเรียนเชิญมามีตติ้ง กันจะสะดวกไหมครับ

จะได้แลกเปลี่ยน ทรรศนะเรื่องเครื่องยนต์

เพราะผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์ เลย

จะเป็นไปได้ไหม ถ้าคุณ จะให้ข้อมูล ชื่อ เบอร์โทรศัพท์

เผื่อ ผม จะ ได้ ปรึกษาเรื่องการเงินบ้าง

หมายเหตุ ผมรับผิดชอบต่อทุกคำที่ผมพิมพ์ลงไป

ขอบคุณ ที่ไม่รู้จัก

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อืมมม.....

รอคำตอบ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แหม่ เอ้ยยย ....... เป็นประธาน ไปอีก 10 ปี
    ก๊าก ทั้งห้อง ผม

MIS. บ. เอกชนแห่งหนึ่ง เอิ้ก ๆ :D

4. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0
    อยากรู้คำตอบข้อ1 อย่างเดียว...:eek:

5. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ขอบคุณที่ไม่รู้จัก <<< คำนี้วัยรุ่นมาก ชอบ
    รอการชี้แจงตามนั้น

6. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    อยากทำถ้วยให้ประธาน ค่อด ค่อด

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    กลับบ้าน มาอ่านอีก รอบ แล้ว อยากจะ ปุ่ม Like :D

8. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    ชอบคำนี้มากๆ เป็นกูรู กูเกิ้ล 555 +++ บวก 100 คะ

มีสองเวอร์ชั่น อีกต่างหาก ^^

9. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    โดนทุกเม็ด

10. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    แอบก่องดีก่ากรู

11. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    มารอติดตามด้วยคน

12. Good-Da-Kung

Good-Da-Kung New Member Member

47
    9
    0
    รอติดตามอีกคนครับ...
    อยากรู้คำตอบ จากลูกผู้ชาย

เฮียเรา เจ๋งจิงๆ

จาก ฮาเล็ม MC

13. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    พี่หนุ่ม กูแบบไม่มีดอกเบียด้วยนะ แบบแชร์ ชม้อย ก็ไมเอาอ่ะ เอิ้กๆ

14. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    นับถือครับ พี่หนุ่ม โดนใจมาก ๆ .,

15. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ประทานนนนนนนนนนนนนนนนโผ๊ม

16. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    รอฟังคำตอบ หรืออื่นๆ

17. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ตอบเถอะครับผมรู้ว่าคุณก็คงเข้ามาอ่าน

ประธานมาแว้ว.......

18. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    พี่ผ๋ม สวดยอด

ครั้งหน้าก็เป็น ประธานต่อ ค้าบ

19. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    มารอ ชอบท่านประธานจริงๆ ว่างๆผมจะชวนไป ร้านติดลม สักหน่อย อิอิ

20. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    มารอด้วยคนครับ

21. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    แน่นอนที่สุดคร้าบ +++

22. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    กล้าพูด กล้าทำ กล้ารับผิดชอบ นี่แหละลูกผู้ชายตัวจริง รอดูคำตอบคร๊าบบบ

นี่แหละประธานตัวจริง อีก 100 ปีก็ไม่มีเปลี่ยน อิอิ

23. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    นั่นไงเสือกทําให้ประทานกรูโมโห
    ว่าไงละมึงนุ่งกางเกงหรือเลือกที่จะใส่กระโปรงละ

ปล.มาแล้วอย่าลืมเครื่องเซ่นไหว้ด้วยละไหนๆมึงก้อให้กรูเป็นเจ้าพ่อแล้ว ไม่งั้นเดี๋ยวหักคอจิ้มนํ้าพริกเลย

24. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เเรงอ่ะ

25. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    น่าจะเห็นเเล้วนะ เพราะว่าใช้งานล่าสุดเมื่อวาน 21:23:06

แต่จะตอบหรือไม่ตอบ ก็เเล้วแต่ความเป็นลูกผู้ชายครับ

มีปากก็พูดไปน้ำลายไม่ต้องซื้อ

26. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อ้าวไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด เข้ามามีเรื่องเลย จะบอกอะไรให้ ไม่ว่าจะเกี่ยวกับเรื่อง อดีตหรือไม่

ผม บอกได้คำเดียวว่า กูยังไม่ลืม มรึงเคยพูดอะไร ไว้ วันนี้ กูนิ่งแล้ว อย่าแหย่ เข้าใจ๋ :mad:

27. gizzly

gizzly New Member Member

125
    4
    0
    ขอโทษนะครับผมคนต่างจังหวัด เท่าทีผมอ่านรู้สึกได้ถึงอารมผู้เขียน
    มี อะไร คยกัน ดีกว่า ครับ เรา Sunny ด้วย กัน
    ผมไม่ได้ยุ ข้าง ใคร ไม่ได้ สนับสนุน ใคร คนไทยด้วยกัน ครับ

28. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เอ่อ ก่อนที่ ประเด็นจะแตกกระจายไปกันใหญ่นะครับ

เอาอย่างนี้ ผมอนุมานเอาเอง ว่าผมยังดูแลคลับนี้อยู่แล้วกันนะครับ

เอา เคลียร์ แบบ กระชับๆ นะครับ (ควาามเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

ประเด็นที่ 1. กระทู้

ผม มี b14 อยู่หนึ่งคันคับจะทำรถซิ่ง แต่เป็นรถบ้านคับ แนะนำด้วยคับ (จะทำเหมือน b14 สีชมพู) ขอบคุนคับ
    ขอให้พี่ๆทุกคนแนะนำ ด้วยคับ ขอบคุงอย่างสุด
    1. เครื่อง sr 20 ตัวไหนดีและร้านวางด้วยคับ
    2. ระบบช่วงล่างคับ ทั้งหมด
    3. โช็ค ของเป็น tein คับ
    4. ระบบเบรกคับ ของเป็น ของ R32 4 ล้อเลยคับ
    5. ล้อ ผมอยากจะใส่ 114.3 16 หน้า 8-9 เลยคับ (จะมีรึป่าวคับ)

ได้โปรคช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ ผมจะทำรถผม ให้มันดีที่สุดคับ เพราะพ่อผมให้มา

มาเคลียร์กันเรื่องนี้ ก่อน

เจ้าของกระทู้ : ดูจากการถามตอบกระทู้แล้ว ขอเดา และสรุปเอาเองว่าเป็นน้องใหม่สำหรับเรื่องรถแล้วกัน

คุณ Kooljo : มีความรู้ และความเข้าใจในข้อมูลเครื่องยนต์ นิสสัน เป็นอย่างดี อยู่เมืองไทย ซื้ออะไหล่เชียงกง และสนิทกับเจ้า

ของเชียงกงบางแห่ง ผมให้คุณเป็นเทพสำหรับเรื่องเครื่องแล้วกันเมื่อเทียบกับผม แต่ผมไม่รู้ชื่อเล่น ขออนุญาติ

เลยว่าเทพ แล้วกันนะครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า ทำไมเทพแนะนำให้น้องใหม่วางเครื่องระดับเทพ แล้วเพื่อนสมาชิกหลายท่านไม่เห็นด้วย

จะเป็นเรื่องที่ดีเลยทีเดียว หากกระทู้นี้กำลังพูดถึงเทคโนโลยีของเครื่องยนต์นิสสัน

แต่ความเป็นจริงแล้วไม่ใช่ พวกเราเดินเชียงกง เรารู้ว่าเครื่องเทพนานๆมาที

แถมมาแต่ละที ก็ ไม่ค่อยจะครบ อุปกรณ์ควบมันเยอะ คนตัดรถยังไม่รู้เลยว่าต้องเอาอะไรบ้าง

ถ้าเกิดเสีย อะไหล่จะเอาจากไหนพี่น้อง ไม่ต้องพูดถึงเรื่องช่างนะ

ถ้าเกิดน้องใหม่ เกิดใจปล้ำ ศักยภาพทางการเงินพร้อม ได้ข้อมูลจากเทพไป จัดหนักวางเครื่องเทพ

ด้วยคอนเซป รถซิ่งใช้งานแบบรถบ้าน กรณีจบสวยก็ดีไป แล้วถ้าจบไม่สวยติดปัญหาเรื่องอะไหล่

เทพ จะแก้ปัญหายังไงให้น้องใหม่ล่ะครับ มิต้องจอดอู่กันยาวรอ อะไหล่จากเชียงกงลูกค้าเทพเหรอครับ

คุณพ่อ คุณแม่ คุณน้องใหม่ ได้มาไล่บี้เอาว่าเอาข้อมูลมาจากไหน จะเสียผู้ใหญ่เอานา

นี่คือ ประเด็นที่ไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะผมคิดว่า เอาเครื่องที่มันหาอะไหล่ง่ายๆ น่าจะเหมาะสมกว่า

ประเด็นเรื่อง สเปคเครื่องยนต์

เพื่อนสมาชิกไม่ได้คิดต่างจากเทพเลย ว่าเครื่องยนตรุ่นใหม่กว่าปีใหม่กว่า จะมีสมรรถนะที่ดีกว่าเครื่องยนต์

รุ่นคุณปู่ ยกตัวอย่างเช่น SR20DET RED TOP 1993 ใน B14 2000 ที่ผมใช้งานอยู่

ถ้ามีตังค์ผมไม่เอาแค่เครื่องแน่ๆครับ ผมเอามันทั้งคันเลย ทุกคันที่เทพว่าดี ผมเห็นด้วยว่าดีครับถ้ามาทั้งคัน

แต่ถ้าต้อง swap เครื่อง เพื่อนสมาชิกคงเห็นด้วยกับเรื่องอะไหล่น่ะครับ เนื่องจากตังค์ไม่มี เปลี่ยนเครื่องเก่า จะ

เบิกอะไห่ล ห้างทุกชิ้น คนไม่ใช่วิสัยสมาชิกครับ

ตรงนี้เทพต้องทำความเข้าใจนิดนึงนะครับ ว่าสเปค กับความเป็นจริงของบ้านเราเมืองเรา มันต่างกันครับ

อวตาร ก็สนุก สตาร์วอล ก็สนุกเหมือนกัน แต่เทพอย่ากราฟฟิกมาเทียบกันนะครับ หนังมันจะไม่สนุก

ปล. ผมชอบ หลายกระทู้ที่เทพเอาเรื่องเครื่องยนต์ คลิปมาแบ่งปัน จริงๆ ครับ ขอขอบคุณสำหรับทุกกระทู้

ประเด็น มาเฟีย เจ้าพ่อ

เทพ แจงมาเลยครับ ว่า log in ไหน รุมยำ รุมสับ เทพ เรื่อง อะไร ยังไง เดี๋ยวผมเคลียร์เอง กรุณาแจงนิดนึงนะ

ครับ จะได้เคลียร์กันไป ไม่มีใครโกรธอะไรเทพหลอกครับ อยู่ด้วยกันมากันตั้งหลายปี ถ้าหนักนิดเบาหน่อย ก็ผ่อนๆ กันไปนะครับ

พี่น้องเราหลากหลายความคิดครับ เราไม่ได้แบ่งว่าเก่าหรือใหม่ เพราะว่าเดี๋ยวมันก็กลืนๆ กันไปเอง ไม่เกี่ยวว่า คนนอกพูดจา

ไม่เหมือน ชาวบ้านจะ โดนสับครับ คนใน ก็ โดน ครับ โดนหนักด้วย มันขึ้นว่า วาระไหนครับ

ประเด็น เรื่อง อ้างอิงบอร์ดอื่น

อันนี้คือ คำถามที่ต้องตอบ นะเทพนะ ตรงจุดนี้เทพต้องเข้าใจหนุ่มด้วยนะครับ เทพอินโทร แล้วเทพจะปล่อย

ให้หนุ่ม ร้องโซโล ต่อจนจบคนเดียว หนุ่มก็ไม่ไหวนะจุดนี้ เทพขึ้นแล้ว เทพช่วยลงให้หนุ่มด้วยนะครับ ว่าเทพเข้าใจยังไง

ทำไม หนุ่มยังไม่เข้าใจซักที หนุ่มก็อยากจะอธิบายใจจะขาด แต่ศาลสั่งไว้ไม่ให้พูด อันนี้เทพเคลียร์นะ เพราะว่าถ้าเป็นเรื่อง

ระหว่างคลับไม่ว่าจะเรื่องดี เรื่องร้ายหนุ่มรับก่อนคนอื่นนะ เห็นใจหนุ่มบ้างนะ

ประเด็น เรื่องแสดงอภินิหาร

เรื่องนี้เทพก็ต้องเข้าใจชาวบ้านด้วย ประมาณว่ารุกขเทวดา หวยไม่เคยให้ แต่ดันออกฤิทธิ ออกเดช

ชาวบ้านก็คงต้องมีการตอบโต้ กันบ้างนะ เพื่อที่รุกขเทวดาจะได้อยู่ร่วมกับชาวบ้านได้อย่างสงบสุขต่อไป คนสองคนเห็นไม่เหมือน

เราไม่เป็นไร แต่ถ้ามากหน้าหลายคนนี่ เทพจะโทษแต่ชาวบ้านว่ามันไม่ดี มันก็คงไม่ใช่ความคิดที่ถูกต้องนัก

สรุป เทพ หนุ่ม หวังใจว่าเทพจะเข้าใจหนุ่มนะ เคลียร์ด้วย ได้โปรด Please ตอบอะไรบ้าง หนุ่มรู้ว่าเทพเห็น

แล้วถ้าเทพเห็นแล้ว เทพทำไม่สนใจ มันเจ็บรู้ไหม เหมือนกับมีคนมายืนชี้หน้าด่าหนุ่ม ว่า " ไอ้หน้าไม่อาย

ไอ้ไม่มีความรับผิดชอบ เขียนด้วยมือ ขี้บนหลังคา สันขวาน ไอ้ ไอ้ ไอ้ ไอ้ ตุ๊ด เด็ก " หนุ่มจะตอบปัญหาสังคมยังไง

ดูแลเรื่องง่ายๆ แค่นี้ก็ไม่ได้ สมาชิกคงจะลุกฮือ ยึดเซิฟเวอร์ ปล่อยไวรัส บอร์ดคงอยู่ไม่ได้ถ้าขาดเทพไป

เพราะเรื่องแบบนี้ ได้โปรด กลับมา กลับมา เคลียร์ ก่อน อย่า พึ่งไป

29. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    :sad: :sad: :sad: :sad:

30. Denn

9,716
    819
    113
    น่าจะเข้าใจประเด็น นะ ครับ คุณ kooljo

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้