เปลี่ยนท้าย ต้องแจ้งขนส่งมั้ยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย minky, 17 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. minky

minky New Member Member

44
    3
    0
    เดิมเป็น B14 ท้ายทับทิมครับ เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาโดนชนท้ายเละครับ ต้องตัดท้ายเปลี่ยน ทางอู่หารุ่นเดิมไม่ได้มีแต่รุ่นไฟแยก (ถัดจากรุ่นเดิม 1 รุ่น) ไม่ทราบต้องแจ้งเปลี่ยนแปลงที่ขนส่งมั้ยครับ และไม่ทราบว่าต้องทำยังงัยบ้างครับ

2. earthnfs

earthnfs New Member Member

78
    0
    0
    รอผู้รู้มาตอบ

แต่เท่าที่เห็นมา ขนส่งจะบันทึกไว้เป็นรถตัดต่อครับ

3. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ไม่รู้นะครับ แต่ถ้าผม คงไม่แจ้ง

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    โดยความคิดส่วนตัวผมว่าไม่แจ้งคงไม่เป็นอะไร
    ด้านท้ายไม่หน้าจะมีปัญหาเท่าด้านหน้าครับ
    รอผู้รู้มาตอบกันอีกทีคร้าบ

5. mamojang

mamojang New Member Member

51
    2
    0
    แล้วจะไปแจ้งว่าอะไรอ่ะคับ.......????????????
    ดูจากในเล่มทะเบียนแล้วมันไม่บ่งบอกอะไรเกี่ยวกับท้ายรถเลย
    ตัวอย่างเช่น เครื่องยนตร์1500cc. , ดิสเบรคหน้า , ดรั้มเบรคหลัง , ขับเคลื่อนล้อหน้า ฯลฯ
    หรือ ไฟหน้า2ดวง , ไฟท้าย 2 ดวง , ประตู 4 บาน , ไฟท้ายทับทิมยาว , ไฟท้ายทับทิมแยก , เบาะหลังพับได้ , เบาะหลังพับไม่ได้ , กระจกมองข้างพบมือ , กระจกมองข้างพับไฟฟ้า ฯลฯ
    ลองเดาดูครับว่าจะไปแจ้งเปลี่ยนอะไรดี
    แหะแหะ

6. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ขออนุญาตเดาด้วยคน ผมว่าถ้าไม่คิดขายต่อก็ไม่ต้องแจ้งครับ แต่ถ้าหากมีความจำเป็นต้องขายหรือโอนเราต้องเอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่ง (แต่บางที่ก็ไม่ต้องมีหน้าม้าคอยจัดการให้) ก็จะถูกทักท้วงว่ามีการดัดแปลงสภาพรถไปจากเดิมเมื่อตอนจดทะเบียน(ถ้าดัดแปลงเพื่อทำให้ประสิทธิภาพของรถดีขึ้นแต่ไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อการใช้รถใช้ถนน ก็อนุโลมได้ครับ ก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ อีกแล้ว..) อาจต้องมีหล่อลื่นเพิ่มเติม อิอิ ซึ่งรถในแต่ละปี ขนส่งเขาจะมีฐานข้อมูลลักษณะรถเก็บไว้และตัวเจ้าหน้าที่เองก็เจอรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อทู๊กวันจนมีความชำนาญมองปุ๊บรู้ปั๊บว่าดัดแปลงอะไรมา เราจึงควรเก็บใบเสร็จชิ้นส่วนอาหลั่ยและค่าซ่อมแซมเอาไว้เพื่อยืนยันเจตนากับเจ้าหน้าที่เขาครับ เล่าสู่กันฟัง ผิดพลาดไปขออภัยด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้