มีใครเคยใช้ toyota lucida บ้างครับ มีคำถามรบกวนนิดหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oOน้องโอ๋งับOo, 15 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากได้เป็นรถมือ2นะครับ ประมาณปี93-94 เห็นราคากับบุคลิกก็พอฟัดพอเหวี่ยง แต่ไม่ค่อยเห็นรถรุ่นนี้บ่อยๆซักเท่าไหร่
    มีคำถามนะครับอยากถามเป็นข้อๆไปดีกว่านะครับจะได้ตอบง่ายๆหน่อย อันไหนไม่ทราบก็ข้ามได้เลยครับ :)

- เป็นรถนำเข้าหรือเปล่าครับ หมายถึงคนซื้อมือหนึ่งต้องสั่งห้าง ไม่ได้มีขายทั่วไปใช่ไหมครับ
    - ระบบเครื่องยนต์และการขับเคลื่อน?
    - ช่วงล่างเป็นแบบไหน?
    - อะหลั่ยหายากไม๊ครับ ราคาอะหลั่ยแรงมากไหม (ข้อนี้เสียวสุด:cry:)

ท่านใดเคยใช้มาก่อนหรือเคยผ่านมือมาบ้าง ขับแล้วเป็นอย่างไรบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ :eek::eek:
    หน้าตาประมาณนี้ครับ . . .

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2010
  1. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อยากรู้เหมือนกันคับ
    ที่รู้มาคร่าว ๆ น่าจะเป็น นำเข้านะคับ
    ระบบเครื่อง มีทั้ง ดีเซล เบนซิล ระบบขับเคลื่อนไม่ทราบคับ
    ระบบช่วงล่างไม่ทราบคับ ส่วนอะไหล่ก้อเหมือนกันคับ

เรื่องของเรื่อง ก้อมีเพื่อนผมถามมาเหมือนกันคับ ว่ารุ่นนี้น่าใช้มั้ย ก้อเลยอยากรู้เหมือนกันคับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รุ่นนี้ที่คล้ายๆรถตู้หรือป่าว

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เป็นรถแวน น่าขับดีครับ อะไหล่ พวก part น่าจะหายากหน่อยนะครับ
    ส่วนเครื่อง เดิม น่าจะเป็น ขับหลัง อันนี้ง่าย วาง sr ได้หมด ติดแก๊ส

4. golf b11

golf b11 Member Member

211
    4
    18
  5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เคยขับรถเพื่อนครับ เวลาขับมันจะเทอะทะ เครื่องเนิบๆ ไม่ปรู๊ดปร๊าด

แต่นั่งสบายโคตรๆ ภายในนั่งสบาย และเป็นรถนำเข้าครับ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
  7. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    เคยได้แต่นั่งสมัยเรียน ม.ต้น อ่ะคับ พอดีญาติๆกันเค้าซื้อตัวนี้มาใช้รับ-ส่งผมกับลูกชายเค้าไปเรียนอ่ะ

นั่งสบายมากๆ แต่ติดอย่างเดียวแอร์ไม่เย็น ไม่รู้เป็นเฉพาะคันที่ญาติผมซื้อมาป่าว

8. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    ผมก็เล็งรถรุ่นนี้เหมือนกันครับ เคยสืบๆรุ่นนี้อยู่

เครื่องมีทั้งเบนซินและดีเซลครับ
    มีทั้งระบบขับสองและขับสี่
    เครื่องนี่ผมไม่แน่ใจ ว่าจะวาง sr ได้หรือเปล่า เนื่องจากเครื่องมันจะอยู่ด้านในใต้เบาะคนขับเหมือนรถตู้ แล้วต่อชุดเพลามาปั่นพวกไดชาจ คอมแอร์ที่ด้านหน้ารถครับ และห้องเครื่องค่อนข้างเล็ก เทอร์โบแทบจะอยู่ข้างล่างเลย

ประตูหลังเป็นระบบดูด ประตุสไลด์ด้านข้างไม่ดูดครับ บางรุ่น จะมีออฟชั่น โซน่าสี่ทิศทางให้ด้วย ส่วนใหญ่จะเป็นในรุ่น estima

และ estima เบาะสามารถปรับหมุนเข้าหากันได้ lucida ปรับไม่ได้เป็นเบาะยาว estima บางตัวมีตู้เย็นตอนหน้าให้ lucida ไม่มี

เครื่องยนต์ จากที่ดู พยายามอย่าคิดวางเจครับ แต่ถ้าอยากจิงๆ ลองดูครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าจะวางได้หรือเปล่า กลัวติด รถเตี้ย ห้องเครื่องแคบ

ผมหล่ะอยากได้เหมือนกันสวยดีครับ เคยลองขึ้นไปลองนั่งลองขับนิดๆหน่อยๆ นั่งสบาย ขับสบาย มุมมองคนขับค่อนข้างดีครับ แถมมีโซน่า รอบคัน สี่จุด ก็โอเคดีครับ ถ้าติดกล้องส่องหลังหน่อยนี่แจ่มครับ เอาใจช่วยครับ ถ้าซื้อมาแล้วแจ้งด้วยเน้อ อิอิิอิ

9. Terr_Impreza

Terr_Impreza New Member Member

24
    0
    1
    สวัสดีครับ

ตอนนี้ที่บ้านผมยังใช้อยู่ครับ เป็นรถปี 97 Estima Lucida ตัวไฟกลมคู่หัวโหนกๆ
    ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงแล้วครับ ตอนนี้รถคันนี้ก็แก่มากทีเดียวแต่ก็ยังใช้อยู่ครับ
    Lucida เป็นรถที่นั่งสบายและนั่งได้เยอะทีเดียวครับ อาจจะติเรื่องเก้าอี้ที่มันสั้นไปซักหน่อย
    แต่เรื่องความสะดวกสบายและความรู้สึกว่ามันทันสมัย ก็ยังมีอยู่ตลอดครับ

ตอบคำถามนะครับ
    - เป็นรถนำเข้าหรือเปล่าครับ หมายถึงคนซื้อมือหนึ่งต้องสั่งห้าง ไม่ได้มีขายทั่วไปใช่ไหมครับ
    เป็นรถนำเข้าครับ สมัยนั้นผมสั่งที่ Sun Auto Import ตอนหลังก็มา Service ที่ SEC แล้วตอนนี้ก็ Service กับอู่ที่ทำ Volvo ให้ที่บ้านแล้วครับ

- ระบบเครื่องยนต์และการขับเคลื่อน?
    เหมือนที่ท่านอื่นๆตอบเลยครับ เครื่องยนต์มีทั้งเบนซินและดีเซล ขับ 2 และขับ 4 แต่ของผมเป็นเครื่อง 2200 ดีเซล Turbo ครับ
    Feeling การขับขี่ตอนต้นๆจะออกอืดๆหน่อย แต่พอความเร็วซัก 80 ขึ้นไปจะเริ่มไหล (ขับมาตั้งนานพึ่งจะรู้ว่ารถเรามี Turbo ด้วยครับ :p )
    ส่วนเรื่องการเปลี่ยนเครื่องที่ผมเคยอ่านเจอ เค้าบอกว่าลง 3S ได้นะครับ

- ช่วงล่างเป็นแบบไหน?
    ช่วงล่างเป็นแบบไหน อันนี้ผมอาจจะไม่มีความรู้มากนัก ข้อนี้ขอข้ามแล้วกันครับ

- อะหลั่ยหายากไม๊ครับ ราคาอะหลั่ยแรงมากไหม (ข้อนี้เสียวสุด)
    อะไหล่ถ้าเบิกใหม่แท้ตรงรุ่น ค่อนข้างยากทีเดียวครับ ต้องเบิกใหม่จากญี่ปุ่นจึงทำให้ราคาแรงตามตัว
    เท่าที่ผมเคยเปลี่ยนอะไหล่มาและจำได้ มันก็พอมีของเทียบบ้างนะครับ ที่ผมเคยเปลี่ยนของเทียบก็เช่นพวกโช้ค
    แต่บางอย่างของเทียบหาไม่ได้เลย หลังๆก็พยายามหาของมือ 2 ซึ่งก็ยากและมีน้อย
    ผมเคยถามสาเหตุกับทางประกันว่าทำไมถึงหาอะไหล่ยาก เค้าบอกว่ารุ่นนี้ที่ญี่ปุ่นก็ยังใช้กันอยู่เลย
    ซึ่งปีที่แล้วผมไปเที่ยวญี่ปุ่นมา เค้าก็ยังใช้กันอยู่เยอะจริงๆครับ ทั้งๆที่รถก็เก่าพอสมควร

ชักเขียนชักเริ่มยาวครับ ถ้ามีอะไรสอบถามเพิ่มเติมก็ยินดีนะครับ
    จะพยายามที่สุดครับ ^_^

10. SUPER LIMITED

SUPER LIMITED New Member Privilege

261
    1
    0
    ผมมีเพื่อนใช้อยู่ครับ
    เครื่องมีสองแบบ ทั้งดีเซลและเบนซิน เครื่องดีเซลเป็นเครื่อง 2200 ซีซีมีทั้งแบบเทอร์โบกับไม่เทอร์โบ
    ส่วนเครื่องเบนซินมีเครื่องขนาด 2400ซีซี ซุปเปอร์ชาจ์ท และแบบ n/a ส่วนเครื่องผมว่าวางอื่นไม่ได้เพราะเครื่องเดิมเป็นเครื่องสูบนอน วางเครื่องอื่นไม่ได้เลย

ช่วงล่างด้านหลังมีสองแบบ เป็นแบบคานแข็งกับแบบปีกนก
    ตัวรถมีสองแบบเหมือนกันมีแบบหลังคาเตี้ยกับหลังคาสูง ภายในกว้างนั่งสบาย
    ส่วนเรื่องพาร์ทภายนอกผมว่าสั่งของนอกก็ยังพอมีครับ ช่วงล่างตามเซียงกงมีเยอะโช๊คแต่งก้พอมีครับ

จากที่ได้ถามคนใช้เขาบอกว่าประหยัดน้ำมัน ไม่ค่อยกินเท่าไร เขาใช้เครื่องดีเซลturbo ส่วนชุดของคันนี้ใช้ของ YATT ครับแปลงหน้ามาด้วยครับ แบบหลังคาสูงใส่แม็กขอบ 19
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=a41ad4fefb453558fcb2cac8d076f7f9
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=d7bb097ae36877214788a8092b4
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=00c9c79e1441bc516739db74543ca2e0
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=e2868bb088bc2c1d5ac008a7adfb73cc
    ผิดพลาดอะไรอภัยด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2010
  11. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    เต๋อ จะขายเมื่อไหร่โทรมาบอกก่อนนะเฟ้ย

12. Terr_Impreza

Terr_Impreza New Member Member

24
    0
    1
    ได้เลยกอล์ฟ ถ้าจะขายจะบอกมึงก่อนคนแรกเลย
    ^_^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้