แนะนำเรื่องวางเครื่องใหม่หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย tong5yak, 24 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tong5yak

tong5yak New Member Member

5
    0
    0
    ผมมี ek อยู่คันนึง มันชอบสตาร์ทไม่ติดตอนเช้าครับ มันจะเป็นเพราะอะไร

ผมสนใจที่จะวางเครื่องใหม่ มันจะหายไหมครับ แล้วจะวางเครื่องรุ่นไหนดีครับ บอกลำดับรุ่นให้ผมหน่อยผมจะได้ไปศึกษาข้อมูลครับ

รถผม ปี96 Lxi ครับ

2. spoon_ek

spoon_ek New Member Member

35
    0
    0
    ชอบสตาร์ทไม่ติด เป็นได้หลายกรณีมากๆๆ แต่ถ้าเป็นตอนเครื่องยังเย็นๆอยู่ แบตเตอรี่ อาจจะไม่ค่อยดีแล้ว
    เทสง่ายๆ ลองยกแบตรถคันอื่น (ถ้าเป็น civic ด้วยกันยิ่งดี) ที่ขนาดใกล้เคียงกันมาใส่ แล้วสตาร์ทดู
    หรืออาจจะเป็นที่ไดสตาร์ท มันก็ต้องลองฟังเสียงดูด้วยแหละครับว่าดังแบบไหน เวลาบิดกุญแจ

ถ้าจะวางเครื่องใหม่ ต้องถามก่อนว่ามีงบเท่าไหร่ครับ แล้วส่วนตัวคุณใช้งานรถแบบไหน อยากได้เกียร์อะไร
    ถ้าเป็นแคมเดี่ยวก็จะถูกหน่อยครับ ถ้าแคมคู่ก็แพงใช้ได้เลยครับ ....

3. tong5yak

5
    0
    0
    งบผมประมาณ 5 หมื่นครับ

การใช้งานของผมก็ใช้ขับไปทำงานเฉยๆนะครับ ไม่ได้เอาไปแข่งอะไร เดือนนึงวิ่งไกลสัก 2-3 ครั้ง

ผมก็อยากได้เกียร์ธรรมดานี่แหละครับ ส่วนแคมเดี่ยว แคมคู่แนะนำด้วยครับ

คือไม่ทราบเรื่องรถเท่าไหร่ครับ

4. spoon_ek

35
    0
    0
    เครื่องเดิมของคุณคือ D16Y4 ฝาสีขาว ไม่มี vtec ใช่ไหมครับ ถ้าขับใช้งานประจำวัน งบ5หมื่น
    คงเหลือสบายๆเลยครับ คงแนะนำเครื่องแคมเดี่ยวดีกว่าครับ ประหยัดน้ำมัน ดูแลรักษาง่ายมาก
    พวกเครื่อง D15B , D16A ,D16Z , ZC sohc ลองหาดูปีใหม่ๆนะครับ ถ้าได้แบบสายไฟจากเครื่อง
    เข้ากล่อง ecu ไม่ถูกตัดมาจะดีมากเลย เสียบๆปลั๊กได้เลย สบายใจครับไม่ต้องกลัวไวริ่งสายไม่ครบ
    รหัสกล่อง ecu ดูไว้ด้วยก็ดีครับพวก P08 P30 P72 เป็นปลั๊กแบบ OBD1 เผื่อต่อไปจะทำ rom
    จะได้ทำง่ายหน่อย ส่วนเรื่องเกียร์ ถ้าจะใช้เกียร์เดิมก็ได้ หรือเอาแบบเครื่องพร้อมเกียร์กระปุกมาด้วยก็ดีครับ
    ถ้าได้ limited slip ติดมาด้วยก็แจ๋วเลย ค่าเครื่อง+เกียร์ ก็อยู่ราวๆ 2.5-3.5 หมื่น แล้วแต่รหัส ปี
    แล้วก็ของที่เค้าให้มาด้วย เช่น แพหน้า ดิสเบรค โช้คอัพ หม้อน้ำ ฯลฯ

ขอให้สนุกกับเครื่อง vtec นะครับ .... ^_^

5. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เพิ่มเติมให้นิดนึง คับ

ไม่ว่า จะได้เครื่อง อะไรมา D15B Zc D16A D16Z หรือเครื่องอะไรที่มาจาก ญี่ปุ่น
    ถึงจะได้เครื่องมา แบบ ตรงรุ่น ตรงบอดี้ ยังไง ก็ต้องมี การวายริ่ง ระบบ
    ไฟใหม่คับ "เพียงแต่จะน้อยหรือมาก" เท่านั้น ยิ่ง การ เปลี่ยน จาก MT ไป
    AT หรือ AT ไป MT ก็มีระบบ ที่ต้องแก้ไข เพิ่มขึ้นไปด้วย คับ
    เอา เครื่อง EG/DC มาลง EK ก็ยิ่งต้องแก้ไข ระบบไฟ มากขึ้น ไปอีก

ถ้ามีงบอยู่ในมือตามที่บอกมา
    ถ้า ไม่แยแส กับ คำว่า VTEC ก็แนะนำ B18B B20B MT
    ทั้ง 2 ตัว มองตัวเลข CC แล้ว หลายๆ คน ก็คง คิดว่า มัน
    คงจะ กินน้ำมัน จิงๆแล้ว ทั้ง 2 ตัว นี้ พื้นฐานมันเป็นเครื่องที่เด่น
    ในเรื่องแรงบิด ในรอบต้นถึงกลาง เน้นการ ขับง่าย ใช้คันเร่งน้อยๆ
    ก็สามารถ พาตัวรถ เคลื่อนที่ไปได้ ข้อด้อย ของมันก็คือ ในรอบสูง
    เรี่ยวแรง ของมันจะมาในลักษะณะ เนิบๆ เน้นการไหล ไม่ดึงเหมือน
    DOHC VTEC แต่ถ้าจะให้เปรียบ กับ ตระกูล SOHC VTEC
    ที่ไม่มี การปรับแต่งใดๆเหมือนกัน

โดยทัษณะ ส่วนตัว และเท่าที่ลองมา B18B B20B MT ขับง่าย
    ไปได้ เรื่อยๆ ไม่เหนื่อยคนขับ คับผม

6. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    มีงบขนาดนั้น เครื่องเดิมแย่มากแล้วเหรอครับ ถ้าแค่ปัญหาสตาร์ทไม่ติดเอาเงินแก้ปัญหาให้จบเหลือเงินอีกเพิยบ
    แต่ถ้าสนใจวางจริงๆ ก็ B18B B20B เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากครับ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    มีงบขนาดนั้น เครื่องเดิมแย่มากแล้วเหรอครับ ถ้าแค่ปัญหาสตาร์ทไม่ติดเอาเงินแก้ปัญหาให้จบเหลือเงินอีกเพิยบ
    แต่ถ้าสนใจวางจริงๆ ก็ B18B B20B เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากครับ

8. spoon_ek

35
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ noomth สำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ ชัดเจนมาก เป็นอีก1ทางเลือกครับ
    ปริมาตรเยอะกว่า เวลาแซงกดคันเร่งน้อยกว่า ขับง่ายครับ
    ผมก็เพิ่งรู้ว่า เครื่อง B20B มันมีเกียร์ MT ด้วย ...... ไม่เคยรู้จริงๆ 55+

9. tong5yak

5
    0
    0
    B16B
    B18B
    B18C
    B18C-R
    B20B

พวกนี้ vtec หมดหรือป่าวครับ แคมเดี่ยว แคมคู่ อันไหนครับ แต่ละรุ่นตอนนี้ราคาประมาณเท่าไรห่ครับ

ผมลองค้นหาข้อมูลดู เห็นบอกว่า ฝาแดง ฝาดำ นี่มันยังไงครับ เป็นสีของฝามันเองหรือ ว่าเราอยากให้เป็นสีอะไรก็เปลี่ยนได้

10. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    B16B
    B18CR
    เป็นเครื่องแคมคู่ ฝาแดง วีเทค

B18C
    เป็นเครื่องแคมคู่ ฝาดำ วีเทค

B18B
    B20B
    เป็นเครื่องแคมคู่ ฝาดำ ไม่มีวีเทค

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ติดต่อกับเจ้านี้เลยครับ เค้าวางเอง

12. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    b 20 ครับ

13. tong5yak

5
    0
    0
    ใครพอจะมีตารางเปรียบเทียบ เครื่องพวกนี้บ้างครับ

และอยากทราบราคาโดยประมาณด้วยครับ

ไอ้ที่มีวีเทค กับไม่มีวีเทคนี่ หลักๆมันต่างกันตรงไหนหรอครับ ประหยัดน้ำมันกว่ากันหรืออะไรอีกบ้างครับ

ขอคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่แต่จะพยายามศึกษาดูครับ

14. ake_2008

ake_2008 New Member Member

7
    0
    0
    เดวจะโทรไปปรึกษาคุน noomth ซะหน่อย...

15. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    พี่เค้าไปปตท. แล้วนิครับ กลับราวๆ มค.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้