ผม มี b14 อยู่หนึ่งคันคับจะทำรถซิ่ง แต่เป็นรถบ้านคับ แนะนำด้วยคับ (จะทำเหมือน b14 สีชมพู) ขอบคุนคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tonz, 20 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tonz

Tonz New Member Member

15
    0
    0
    ขอให้พี่ๆทุกคนแนะนำ ด้วยคับ ขอบคุงอย่างสุด
    1. เครื่อง sr 20 ตัวไหนดีและร้านวางด้วยคับ
    2. ระบบช่วงล่างคับ ทั้งหมด
    3. โช็ค ของเป็น tein คับ
    4. ระบบเบรกคับ ของเป็น ของ R32 4 ล้อเลยคับ
    5. ล้อ ผมอยากจะใส่ 114.3 16 หน้า 8-9 เลยคับ (จะมีรึป่าวคับ)

ได้โปรคช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ ผมจะทำรถผม ให้มันดีที่สุดคับ เพราะพ่อผมให้มา

2. Tonz

15
    0
    0
    [email protected] นี้เมล์ ผมคับ ขอบคุงทุกคำแนะนำ

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    รถซิ่งคือแบบไหนอ่ะค้าบ

บางคนก้อคิดว่ามีล้อ+ท่อ+โหลด ก้อซิ่งแล้ว

ส่วนความต้องการหาดูในบอร์ดซื้อขายได้เลยค้าบ

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ชุดใหญ่เลยครับ รอชมๆ

ข้อมูล ต่างๆ สามารถย้อนๆอ่านดู ใน บอร์ด ได้ครับ

5. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    เมื่อวันก่อนเห็น B14 สีชมพูสุดสวยอยู่ที่ร้านท่อในบางกรวย เวลาเจอป๋มต้องมองด้วยความชื่นชม และความสวยทุกครั้ง

6. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    แนะนำในความคิดผมนะครับ

1. SR20 ถ้าให้สุด + อยากซิ่ง ต้อง Turbo ครับ มีทั้ง U13 , RNN14 , Avenir

2. ระบบช่วงล่างทั้งหมด + เบรค ก็คงต้องทำใหม่ ไหน ๆ ตั้งใจไปใส่เบรค 32 แล้ว แปลงดุมไปเลยครับ 5/114 ทีนี้หาล้อง่ายแระ จะเอาล้นแค่ไหนก็ได้

ขอให้วงเลี้ยวไม่ติด ซุ้มล้อไม่ติดก็พอ ส่วนโช้ค ถ้าเน้น TEIN ยังพอหาได้ครับ HR , HA , Super Street , FLEX แล้วแต่งบ ส่วนล้อหลังถ้าเป็นดรัม อยากได้ดิสก์

ก็ไปหาตามเซียงกงแบบยกคานมา อันนี้ก็ไม่ยากครับ ของยังพอหาได้

ท้ายสุดสิ่งที่สำคัญคือ ใจ + เงิน + หาของให้ได้ครับ

ถ้าเราตั้งใจทำอะไรแล้ว เราเองแหละที่มีความสุข ถึงแม้มันจะเหนื่อย จะท้อแค่ไหนก็ตาม

เงิน เป็นสิ่งสำคัญในการไปสู่สิ่งที่เราตั้งใจ ค่าของที่บอกมา ไม่ถูกแน่นอนครับ

หาของ ของ B14 บางอย่าง มีเงินซื้อไม่ได้นะครับ เพราะมันไม่ได้หาง่าย ๆ เหมือนรุ่นอื่น เอาง่าย ๆ แค่ TEIN ตรงรุ่นเนี้ย ก็ยากแล้วนะ อันนี้ต้องใช้ความพยายามครับ

รถเพื่อน ๆ ทุกคนในนี้ แต่ละคนทำกันมา แต่งกันมา หลายปีแน่นอนครับกว่าจะเป็นแบบทุกวันนี้

เพียงเพราะทุกคนในที่นี้รัก Sunny ครับ ...

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ซิ่ง นี่มันมีหลายแบบ

แบบ วิ่งได้ แอร์เย็น
    แบบ เน้นสวย วิ่งไม่ค่อยได้
    แบบ ลงสนามอย่างเดียว ไม่ใช้งาน

ให้แนะนำ
    เครื่อง ตอนนี้เชียร์ อเวเนีย
    ช่วงล่าง โช๊คแต่ง + ค้ำ + บูช ดี ๆ หน่อย
    เบรคตอนนี้ น่าเล่น R33 GTS
    ล้อ เพียบเลย 114 แต่หน้า หลัง 9 อาจจะต้องสับคู่ หรือ สั่งเอา (คุณเป้ กำลังจะเอามาใส่)
    แถมยาง ดี ๆ หน่อย ซิ่งได้ใช้งาน ประจำวันได้ AD08 - RE11 - RS Sport -

อย่าลืมนะ งบประมาณสำคัญมาก :D

8. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ตาม ข้างบน ไปเลยครับ
    :cool::cool::cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2010
  9. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

เห็นด้วยเลย เพราะของ B14 บางอย่าง มีเงินก็ซื้อไม่ได้ครับ

มีตัง แต่ไม่มีเพื่อน ไม่รู้จักใครเลย ก็ทำไม่ได้ครับ เพราะไม่รู้ว่าจะไปทำที่ไหนอย่างไร :D

10. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ถูกต้องอย่างยิ่งครับ ให้มีเงินมากมายกันแค่ไหน ถ้าทำอยู่คนเดียวก็สำเร็จ ลำบาก มัก มากๆ ครับพี่น้อง

11. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ยินดีด้วยครับกับรถคันใหม่
    ก่อนอื่น ถามใจตัวเองก่อนว่าเน้นอะไร? ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ ซิ่งได้ หรือจะเล่นเต็มๆใช้งานลำบาก"ซิ่ง" อย่างเดียว
    1เ.ครื่อง 20 turbo วางมาเน้นอะไร? เร่งเเซงยามฉุกเฉิน เเรดได้ตามใจสั่ง หรือวางมาเพื่อครบ(เเบบที่ผทกำลังจะทำ ทั้งๆที่วิ่งช้ายั่งกะเต่า)
    2.ระบบ ช่วงล่าง อันนี้ดีครับเป็นการลงทุนที่คุ้มค่า ใช้งานได้ดีเกาะถนน ทำให้รถที่คุณใช้อยู่น่าขับขึ้นเยอะครับ
    3.โช๊ค tein เองก็มีหลาย TYPEครับ ขึ้นอยู่กับว่าstye การขับขี่ของตัวคุณเองเป็นเเบบไหน feeling ของโช๊คก้เเตกต่างกันครับเลือกเอาที่เข้ากับstyeของเรา บางที โช๊คยี่ห้อดีๆดังๆก็อาจตกม้าตายได้ครับหรือ ใส่ไปเเต่ใช้ประโยชน์ไม่เต็มที่ก็เท่ากับว่าเงินที่คุณจ่ายไปนั้น ไม่คุ้มค่าครับ
    4.เบรค R32- R33- R34 -S13 -S14- S15 -หรือ brembo แล้วเเต่ทุนทรัพย์เลยครับ เเต่ถ้าจะเอาเบรคหน้า หลัง skylineผมเเนะนำคู่หน้า พร้อม เปลี่ยนเเม่ปั้มตัวบนโดยหม้อลมเบรคเดิมๆก็เหลือๆแล้วครับไม่จำเป็นต้องหลังsky เนื่องด้วยดิสค์หลังถ้าใส่ sky ไม่สามารถใช้เบรคมือได้ ถึงใส่ได้ก็เเปลงวุ่นวาย ลงทุนไม่คุ้มค่าครับเเถวยังเสี่ยงต่อการหมุนยาม excident ด้วยครับ อันนี้น่ากลัว
    5.เรื่องเเปลงดุมเป็น 5 รู 114.3 แปลงได้เลยครับยังไง วิธีไหนก็ให้ดี เเจ่มสุดคง ดุมหน้านีโอ ตัวนอก คานหลังp11 ที่เหลือก็เจาะดุมไปครับ ค่าเจาะไม่กี่ร้อย ค่าดุมหน้ามีสองพัน คานหลังไม่เกิน ห้าพัน ครับ
    ...................... สุดท้ายขอให้มีความสุขกับการเเต่ง b14 นะครับ อะไรที่เราชอบใส่ไป ไม่มีคำว่าเเพง ไม่ได้เเต่งรถเเข่งกับใครใส่ไปครับถ้าชอบ เเต่ถ้าคำนึงถึงความคุ้มค่า มันผิดตั้งเเต่คุณคิดจะเเต่งรถเเล้วครับ รับรองหาเงินไม่ทันเเน่นอนครับ ^ ^

12. Tonz

15
    0
    0
    ผมจะตอบคำถามของพี่ๆทุกคนนะคับ
    เริ่มจาก
    1. พี่ day speed ซิ่งของผม คือ ต้องการแบบ แรง พอประมาณ แอร์เย็น และสามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้คับผม
    2. พี่ auy@b-14 ถ้าเป็น sr 20 turdo ตัวไหนดีสุดคับ และถ้าเป็นเครื่อง เพาซ่าละคับ แพงป่าวคับ แบบละเอียด คับพี่ ขอบคุนคับ
    3. พี่ Denn ซิ่งแบบวิ่งได้ดี แรงนิดๆ แอร์เย็น คับ ใช้งานประจำวันได้ดีคับ ของคำแนะนำด้วยคับ เครื่อง อเวเนีย มันมีอะไรเป็นพิเศษบ้างคับ แรงม้าเท่าไร เบรกR33 gts จะต้องทำอะไรบ้างคับพี่ ของคุนคับ
    4. พี่ god army ซิ่งได้แบบ แรงได้ตามใจสั่งคับพี่ เครื่อง 20 turdo วางเน้น แรง ทน ใช้งานได้ดีในชีวิตประจำวัน ประหยัดด้วย ระบบช่วงล่างแนะนำด้วยคับว่าจะต้องทำอะไรตรงไหนบ้างคับ
    ถ้าเป้นโช๊ค tein ของ b 14 ราคาอยุ่ที่เท่าไรคับ เบรก R32- R33- R34 -S13 -S14- S15 -หรือ brembo แบบไหนดีสุด และประหยัดด้วยคับผม การแปลงดุนเป็น 5รู 114.3 ควรจะเริ่มจากตรงไหนก้ดีคับ
    ดุนหน้านีโอตัวนอก คานหลัง p11 นี้ดีสุดแล้วใช่ป่าวคับ ผมเน้น ช่วงล่างคับ ของแบบดีที่สุดคับพี่
    คือ ผมไม่ค่อยที่จะมีความรู้เกี่ยวเจ้า b 14 เท่าไรคับเลยจะให้พี่ๆ ในคลับ sunny ช่วยแนะนำผมที่คับ ขอโทษนะคับที่ถามเยอะไปหน่อยคับพี่ๆ เพราะผมอยากจะได้ข้อมูลในการทำรถ b14 ก่อนที่จะไปทำจิงๆอะคับ
    ขอบคุนพี่ทุกคนที่ให้คำแนะนำผมคับ

13. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ถ้างบไม่จำกัดเอาเครื่อง SR20VET เลยดีกว่า มั๊ย เครื่องสดกว่า แรงม้ามากสุดในบรรดาเครื่องขับหน้าของ Nissan แล้ว 280 ม้า น่าจะต่อกรกับรถซิ่งบนท้องถนนได้พอสมควร แถมในบอรด์ซื้อขายก็มีคนประกาศขายด้วย แต่ราคาเครื่องก็แพงกว่าเครื่องธรรมดาเหลือหลาย

14. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ชอบคำนี้ เดี่ยวตัดติ๊กเกอร์ แปะตูด แม่ม เลย 55+ :D

ข้อมูลเครื่อง ลองดูในนี้น่ะ หลายหน้าหน่อย แต่รับรองได้ใจความ 55+
    วางเดิม + เวสเกตแยก บูสสัก 0.9 + เดินท่อมิเนียม inter ใหม่ + โบว์ออฟ สักตัว ก็วิ่งสนุก แบบไม่ผูกพันธ ละ ;)
    ถ้างบถึง ๆ นะ ทำทีเดียวตอนวางเลย จะได้ไม่ต้องรื้อเข้า รื้อออก ไม่ช้ำ กรอบอร่อย เลย เอิ้ก ๆ

เบรคที่เชียร์ R33GTS เพราะ R32 มันเก่าละ หลายปีมาก ลูกสูบ คาริเปอร์ เป็นตามด มาก็ไม่คุ้ม
    จานใหญ่กว่า หล่อกว่า เบรคดีกว่า

ส่วนเรื่องแปลงเบรค ต้องถามก่อนว่า ล้อ อยากจะ 4/100 อยู่ไหม ถ้าใช่ ก็หาร้านแปลง ใกล้ ไกล แนะนำได้
    ทำเป็น อเด็ปเตอร์ขึ้นมา ร้อยใส่รูน๊อตคอม้าเดิม และ คาริเปอร์เบรค ก็จบ
    ราคาเบรค 6500-7500 โดยประมาณ
    ค่าทำ 4000-5000

คุณ นี่ มาเชียร์ อะไร ชอบ อะไร แนวหลุด ๆ ตลอด เลยนะ :cool:

15. god army

3,198
    77
    0
    จัดไปครับ ทุกข้อที่กล่าวมา"เงิน ทั้ง นั้น" ^ ^

16. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

:):D:eek::p;)

17. Denn

9,717
    819
    113
  18. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

เชียร์แปลกๆคงหาคนไม่จบเปนเพื่อนแระท่าน:D:D:D:D:D

19. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เงิน เงิน เงิน

20. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    เริ่มโหดกันแล้วอะ ตามไม่ทันเลย

21. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    โดนใจมากเลย อิอิ ประโยชน์สุดท้ายอะคับ ผมกำลังเป็นอยู่ในตอนนี้ อิอิอิ

22. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    กำลังคิดจะวางเครื่องใหม่เช่นกันครับแต่ไม่รู้ว่าจะว่างตัวไหนดีระหว่าง SR20DET หรือ SR20 VVL ตอนนี้เริ่มสำรวจตลาดแถวเชียงกงบางนาเกือบทุกวัน

23. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ปั๊มเงินไม่ทันเลยนะนั่น.,

24. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ของผมวางเครื่องSR-20 DE คอไอดีล่าง เกียร์ออโต้ ใส่จานR32หน้า-หลัง (เจาะดุมเดิม) ล้อหน้าGTSหลังGTR ล้นซุ้มนิดหน่อย แค่นี้ผมก็พอใจและ

25. Tonz

15
    0
    0
    ผมจะ ต้องเริ่มจากตรงไหนก่อนดีอะ ขอเป็นระบบช่วงล่างก่อน ต้องหาของอะไรบ้างคับพี่ แบบละเอียดเลยนะคับพี่น้อง ขอบคุงคับ เบรก ดุนเป็น 5/114.3 แล้วมีอะไรอีกอะ ขอบคุงคับพี่ๆ

26. abadahey

2,753
    16
    38
    โช้ค เบรค ดีๆ ซักชุด อย่าลืมพวกอุปกรณ์พื้นฐานด้วย บำรุงให้สมบูรณ์ จะมีความสุขกับการขับ ไม่มีเสียงมากวนใจ หุหุ

27. god army

3,198
    77
    0
    ^ ^ เริ่มเเล้ว

28. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ผมว่าน่าทำช่วงล่าง ก่อนก็ดีนะ ถ้าเคื่องยังใช้ได้ดีอยู่
    แค่ โช้คดีไสักตัวก็ เปลี่ยนเบรกรอเลย ล้อสักชุดก็ อานแล้วนะนั้น

29. Denn

9,717
    819
    113
    55+ มีหาเพื่อนด้วยน่ะนั่น
    ทุกวันนี้ มีวางอยู่คันเดียว ยังไม่ค่อยเห็นวิ่งเลย :D

ถ้าจะหาเพื่อน เดี่ยวผม ไปสั่ง 20VE 20V. 6 เกียร์ ธรรมดา มาไม่จบเป็นเพื่อนไหม
    20 VET ธรรมดาเกิ๊น
    :D

30. Tonz

15
    0
    0
    พี่ๆๆ คับ ถ้าจะเอา เบรค R32 ต้องเอาอะไรมันมาบ้างอะ ปั้มกับจานเบรคช่ายป่าวคับ แล้วดุมหน้า neo ตัวนอก นี้เอาทั้งคอม้าเลยใช่ป่าวคับ(ใส่ได้เลยช่ายป่ะ) แล้วคานหลังของ p11 นี้มันเป็นดิสรึว่าดัม คับ งง อยู่เรื่องคาน (ใส่ได้เลยช่ายป่ะ)

เอามาแล้วต้องแปลกๆๆๆ อะไรรึป่าว ว่าจะทำเป้น 5/114.3 อะ เอาช่วงล่าง ก่อน อิอิ แล้วทั้งหมดนี้ รวมๆแล้ว ราคาประมาณเท่าไรอะ เหอะๆ ขอบคุนคับพี่ๆๆทุกท่าน สำหรับคำแนะนำคับ ทั้งหมดคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้