เรื่องระบบไฟฟ้าของ B11 ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 31 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    รบกวนปรึกษาปัญหาไฟฟ้าของเจ้าบี11หน่อยครับ คือเสียบกุญแจเปิด เข็มVoltชี้ที่ 11.5 ครับ สตาร์ทเครื่อง เข็มตี 13.5 ครับ หลังจากนั้นเปิดไฟหน้าครบเซ็ต (ไฟปกติ1คู่ สปอตไลท์1คู่ ไฟหรี่1คู่) เข็มลดเหลือ 10 ครับ พอเปิดแอร์เข้าไปด้วยเท่านั้นแหละครับ เข็มตกไปที่ 8 เลยครับ ส่วนชุดไฟทั้งหมดก็สว่างลดลงนิดเดียว(จริงๆ) ผมเห็นเข็มVoltที่โชว์แล้วตกใจมากเลยครับ ตอนแรกกก็นึกว่าเกจจ์วัดเสียครับ ทีนี้ลองเอามิเตอร์วัดไฟมาเช็คที่แบตเลยครับ ลองเปิดทุกอย่างเรียงตามลำดับเหมือนเดิม ปรากฏว่าเข็มตีเท่ากันทั้งเกจจ์ และมิเตอร์ที่ผมเอามาวัดเลยครับ ผมเครียดมากเลยครับ ยิ่งขับรถตอนกลางคืนนี่ทำให้ผมกังวลมากเลยครับ อยากขอความช่วยเหลือดังนี้ครับ

1. ไฟหน้าเดิมมัน 55/60 แต่ผมไปลงซีนอนเป็น 90/100 และลงรีรเลย์เรียบร้อยแล้วครับ ผมควรกลับไปใช้วัตต์เท่าเดิมมั๊ยครับ และสปอตไลท์ก็ลงรีเลย์แล้วเช่นกันแต่ผมก็ไม่ได้เปิดบ่อยนะครับ นานๆทีเปิด

2. ที่ร้านไดนาโมเคยเช็คให้ทั้ง แบต และไดชาร์จ เค้าบอกว่าปกติครับ ตอนนี้ผมใช้ไดชาร์จเดิม(ประมาณ45-55แอมป์) แต่แบตใช้ขนาด70แอมป์ ดังนั้นผมควรเพิ่มขนาดไดชาร์จรึเปล่าครับ เพราะคราวก่อนที่เคยสอบถามเรื่องไดชาร์จไป ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนที(เงินหมดซะก่อน 5 5 5) หรือว่าควรเพิ่มทั้งแบตและไดชาร์จเลยครับ อนาคตผมว่าจะลงเครื่องเสียง มีปรี1ตัวแล้วก็เพาว์เวอร์1ตัวครับ เอาไว้ขับลำโพง3ทางธรรมดา6ดอกครับ เอาแค่พอฟัง ไม่เน้นตูมตามครับ ช่วยแนะนำกำลังไฟที่เหมาะสมด้วยครับ

3. เรื่องสายกราวน์มีส่วนมั๊ยครับ ถ้าผมจะรวบสายกราวน์ที่มีอยู่หลายๆเส้นในรถ มาลงเส้นเดียว(ใหญ่ๆ)ก่อนลงกราวน์ พอจะช่วยได้ไหมครับ แล้วสายเส้นนั้นควรใช้ขนาดเท่าไหร่ดีครับ

4. เคยเห็นอุปกรณ์ชิ้นหนึ่งที่ชื่อ Volt Stabilizer ที่ตัวพันกว่าถึงสามพัน ไม่ทราบว่าตัวนั้นพอช่วยได้มั๊ยครับ สมควรเอามาใส่มั๊ยครับ

5. อยาทราบอาการที่เค้าเรียกว่า " แบตเสื่อม " ครับ

6. สุดท้ายนี้อยากให้พี่ชาว ST เสนอแนะเพิ่มเติมอย่างอื่นที่เกี่ยวข้อง ที่น่าจะแก้ปัญหาที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้ได้

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆอีกครั้งครับ ที่สละเวลาเข้ามาอ่าน ช่วยตอบปัญหา และเสนอแนะ หน้าหนาวแล้วก็ดูแลสุขภาพกันดีๆนะครับ

2. llwS LuCiFer

llwS LuCiFer New Member Member

8
    0
    0
    หวัดดีพี่ๆเพื่อนๆทุกคนค่ะ
    นั่งอ่านมาซักระยะล่ะ วันนี้ขอคุยด้วยคนนะคะ ตามที่ คุณ razorknight ได้บอกอาการระบบไฟมา และถามถึงอาการ แบตเสื่อม ก็แค่พอจะรู้บางนิดๆเพราะเคยเจอกะตัวมา การสังเกตอาการแบตเสื่อม หรือ แปตเก็บไฟไม่อยู่ คือ จะมีอาการสตาร์ทติกยาก รึ สตาร์ทยังไงก็ไม่ติด โดยมากจะเป็นช่วงๆเช้าจ้า อาจจะต้องพ่วงจากรถคันอื่นแล้วก็สตาร์ทติดทันทีเลย รึ ติดง่าย ก็อาจจะเป็นเพราะแบตเสีย รึ ไดรชาร์ท ชาร์ทไฟไม่เต็มที่ แล้วต่อมาหลังจากปล้ำกับรถสุดที่ร๊ากกก..ตอนเช้ามาอย่างทุลักทุเล ขับออกมาได้ตามปกติ แต่พอไปจอดไว้ จอดไม่นานก็ยังพอจะติด แต่ถ้าทิ้งไว้นานก็ยิ่งสตาร์ทติดยาก จนอาจจะต้องใช้กำลังขู่+เข็น+กระชาก กันถึงจะติดละก้อ..เฮ้อ!! และจะเป็นอย่างนี้บ่อยๆจนเป็นทุกเช้า....ก็เตรียมตังค์ซื้อแบตลูกใหม่เถอะค่ะ เพราะแบตมันเก็บไฟไม่อยู่แล้ว....ส่วนอาการรถของพี่ต้องให้พี่ๆเค้าช่วยแนะนำมีทีดีก่า....

3. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    Volt Stabilizer กับ สายกราวน์ ช่วยได้ครับ เเต่ก็ไม่มากเท่าไร เเต่คิดว่ามันคงจะนิ่งกว่าเดิม นะ ครับ
    ส่วนเรื่องเเบตกับไดร์ ถ้าเเบตเเรงเเล้วควรเพิ่มไดชาร์จ ตามครับถ้าเป็นไปได้ เพราะเมื่อมี เครื่องเครื่องเเล้ว ไฟโหลดกว่าเดิมเยอะ ครับ
    * ตอนนี้รถผมยังไฟโหลดเลย ครับ เเค่ซีนอน เพาเวอร์ตัว ซัฟ 10 ตู้ นิ่ง ยังไม่เปิดเเอร์ ไฟยังดึงกระจายเลย ครับ

4. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    โอวส์....ได้งานเข้ากระเป๋าตังกันอีกแล้ว งานนี้

5. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ของผม ไฟอยู่ไม่ต่ำกว่า 13volt เพราะว่า สปอตไลท์1คู่ จะกินไฟมากนะคับสำหรับรถรุ่นนี่นะคับ

ต้องขอโทษก่อนนะคับ เพราะอาการที่ผ่านมาเคยโดนกับตัวมาแล้ว

6. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ลองดูขั้วแบตก่อนแล้วกันครับ เคยเจอว่าขั้วแบตหลวมน่ะ เปลี่ยนแล้วก็หาย อันไม่กี่บาทเอง ลองดูจุดเล็กๆก่อนดีกว่าครับ อาจจะเป็นมันก็ได้นะ
    หรือถ้าจะให้ชัวร์ หาร้านไดนาโมที่รู้จัก ไม่ฟันราคาเรา ให้เค้าเช็คเลย ชัวร์สุดครับ

7. SunnyDIp

SunnyDIp New Member Member

14
    0
    0
    รถผมb11เช่นกัน ใช้ไฟเยอะไปหน่อย ช่างแนะนำให้ใส่ไดชาร์จที่มีขนาดแอมป์มากกว่าเดิมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้