(เพิ่มข้อมูล Clip) รถโดนแท็กซี่ชน แต่ตำรวจแจ้งว่าเราผิด อุทาหรณ์ของการเกิดอุบัติเหตุ ลงจากรถมาแล้วต้

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Emporio, 22 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    หายหัวไปจาก Board ซะนานเนื่องจากวิ่งวุ่นเรื่องรถถูกแท็กซี่ชน จะพยายามเล่าอย่างย่อที่สุดแล้วกันนะ

เหตุเกิดที่จุดกลับรถวัดสร้อยทอง
    ตรงนั้นเป็นถนนฝั่งละ 3 เลน เราวิ่งมาจากสะพานพระราม 7 กลับรถหน้าวัดสร้อยทอง
    ก่อนกลับรถ เห็นว่าฝั่งตรงข้ามมีรถติดรอกลับรถอยู่ 3 - 4 คัน จึงทำให้เลนขวาสุดของฝั่งนั้นว่าง 1 เลน
    ส่วนเลนกลางและเลนซ้ายของฝั่งนั้น ก่อนเริ่มกลับรถไม่มีรถวิ่งมา เมียก็นั่งไปด้วย เมียขับรถเป็นก็ช่วยดูรถอยู่เหมือนกัน

ตรงนั้นเกาะกลางถนนกว้างกว่าถนน 1 เลนซะอีก ซึ่งรถ Terios มีวงเลี้ยวแคบมากๆ
    ก็เลี้ยวกลับรถไปอย่างช้าๆ โดยใช้พื้นที่ของถนนฝั่งนั้นแค่ 1 เลน ซึ่งเลนนั้นมันติดมีรถรอกลับรถอยู่ ไม่ได้ออกไปตัดหน้าใครแน่นอน
    เมื่อกลับรถแล้วอยู่ในเลนขวาสุดชิดเกาะกลาง รถตรงแล้ว กำลังเริ่มเร่งที่จะตรงในเลนตัวเอง แท็กซี่มาจากไหนไม่รู้
    ชนเข้าที่มุมหน้าด้านซ้าย ลักษณะ ล้อมุดเข้ามาชนล้อ กระแทกแรงมากๆ รถถูกแรกกระแทกขึ้นไปบนเกาะกลางห่างจากจุดกลับรถประมาณ 10 เมตร
    ส่วนรถแท็กซี่ปีกนกหัก กระเด็นไปห่างจากรถเรา 20 กว่าเมตร ในเหตุการณ์มีพยานขับมอไซค์ตามหลังแท็กซี่มา
    ให้การได้เพียงแต่ว่าเห็นรถทั้งสองคันต่างคนต่างตรงและเข้าไปเบียดชนกัน ไม่เห็นด้วยซ้ำว่าคันเรากลับรถมา
    (นั่นหมายถึงว่าเรากลับรถเสร็จแล้ว รถตรงอยู่ในเลนแล้วแน่ๆก่อนถูกชน)

วันเกิดเหตุ พยานไม่สะดวกตามไปที่โรงพักเพราะต้องไปเยี่ยมแม่ที่ รพ. จึงขอเบอร์โทรไว้
    เมื่อรถย้ายไปที่ สน. ตำรวจแจ้งว่าเราผิด เราอธิบายยังไงก็ยังบอกว่าเราเสียเปรียบเพราะกลับรถมา
    เมื่อพยายามจะเปิดรูปที่เมียถ่ายไว้ในที่เกิดเหตุให้ดู ตำรวจท่านว่า ผมไม่ต้องดูหรอกผมก็มีรูปถ่ายไว้เหมือนกัน
    ตำรวจกับแท็กซี่สอบปากคำกันตอนไหนไม่รู้ ที่ สน. แท็กซี่ไม่พูดซักคำมีแต่ตำรวจพูดว่าแท็กซี่ให้การว่ามาเลนขวาสุด
    ดูจากร่องรอยการชน คุณกลับรถออกมาตัดหน้าแท็กซี่ เมื่อเราพยายามบอกว่า จะกลับรถตัดหน้าได้ยังไง
    เลนนั้นมีรถรอกลับรถอยู่ 1 เลนมันว่าง รถผมกลับรถใช้แค่เลนเดียว ตำรวจบอกเป็นไปไม่ได้ที่จะกลับรถแค่เลนเดียว
    จะทำได้มีแต่มอเตอร์ไซค์เท่านั้น เราก็บอกว่าทำไมพี่ไม่เชื่อผมล่ะ เมียผมยังกลับได้เลย รถผมไม่ใช่รถเก๋งด้วย
    เป็น SUV ด้วยซ้ำไปแต่วงเลี้ยวมันแคบมาก ตำรวจบอกแค่ว่า เป็นไปไม่ได้ คุณกลับรถกินเลนออกมาเลนกลางแน่ๆมาตัดหน้าแท็กซี่
    เมื่อเห็นว่าไม่ยอมฟังเรา เลยพยายามอธิบายตำแหน่งหลังจากถูกชนว่าถ้าถูกชนตรงจุดกลับรถ รถเราคงไม่ไปอยู่ในตำแหน่งนั้นได้หรอก
    มันต้องกองอยู่ตรงที่กลับรถสิ มันจะถูกชนแล้วเราก็ตรงมา 10 เมตรแล้วค่อยหักขึ้นไปบนเกาะกลางหรือไง
    ตำรวจแจ้งแต่ว่า ก็รอยชนมันเป็นแบบนั้น ถ้าคุณบอกว่ารถคนตรงอยู่แล้วแท็กซี่มาชนจนในลักษณะนั้นคุณต้องตอบให้ได้ว่าเค้ามาชนแบบนั้นได้ยังไง
    เอ้า กูจะรู้ไหมเนี่ยะ กูไม่ได้ขับแท็กซี่มานี่หว่า ตำรวจบอกว่าแท็กซี่ให้การว่ามาเลนขวาสุด .... โกหกหน้าด้านๆ

ระหว่างสอบสวน ได้ลองโทรไปหาพยาน พยานบอกว่ามาไม่ได้จริงๆ พยานถามกลับมาว่าตำรวจได้ตรวจแอลกอฮอล์แท็กซี่หรือยัง
    เราก็งงว่าต้องตรวจด้วยหรอ พยานบอกว่าในที่เกิดเหตุเค้าจอดจะช่วยเผื่อมีคนเจ็บ เค้าเห็นแท็กซี่มีอาการเหมือนเมาๆ
    ได้แจ้งจราจรถึง 2 คนในที่เกิดเหตุว่าให้ตรวจแอลกอฮอลล์แท็กซี่ด้วยนะ ตกลงเค้ายังไม่ได้ตรวจหรอ
    งั้นรีบบอกให้เค้าตรวจเลยนะ เมื่อวางสาย เราแจ้งตำรวจให้ตรวจแอลกอฮอลล์แท็กซี่ ตำรวจบอกว่าไม่เห็นต้องตรวจเลย ผมไม่เห็นว่าเค้าจะเมาเลย
    เราพยายามบอกตำรวจถึง 2 ครั้งแต่ก็ไม่ยอมตรวจ ระหว่างสอบสวนก็เอาแต่สอบเราฝ่ายเดียวแท็กซี่นั่งเงียบกริบ ...

สุดท้ายตำรวจยืนยันว่าเราผิด เราถามกลับไปว่าถ้าผมพิสูจน์ได้ว่ารถผมกลับรถใช้เลนเดียวและรถผมตรงอยู่ในเลนแล้วค่อยถูกชนจากด้านข้าง
    แบบนี้แล้วผมยังจะผิดอยู่หรือเปล่า ตำรวจเลี่ยงที่จะตอบ บอกมาแต่ว่ายังไงเราก็เสียเปรียบ ...
    วันนั้นจึงไม่รับข้อกล่าวหา ตำรวจบอกว่าถ้าไม่รับก็ขึ้นศาลนะ ก็เลยบอกว่าไม่เป็นไรก็ลองดูเราไม่ได้ผิดทำไมต้องรับว่าผิด
    ตำรวจจึงทำเรื่องแจ้งข้อกล่าวหาและเราเป็นผู้ต้องหา โดยที่เราไม่รับข้อกล่าวหาและยังไม่ขอให้การใดๆ

ต่อมาได้ปรึกษากับทนาย อัยการ และพยาน ว่าลองพยายามนัดพยานให้ไปให้ปากคำ
    พร้อมทั้งให้เราและเมียไปให้ปากคำพร้อมกันกับพยาน พร้อมกับเอารูปและหลักฐานของทางเราไปชี้แจง
    เพื่อให้เค้าพิจารณาใหม่ก่อนส่งฟ้อง เผื่อเรื่องจะจบอยู่ที่ สน. เราไม่ได้ทำอะไรผิดก็ไม่ต้องกลัว เอาทุกอย่างไปแจงให้เค้าฟัง
    จนได้นัดพยานไปให้การ พร้อมกับเราและเมีย .... แต่แล้วตำรวจก็ยังแจ้งข้อกล่าวหาเดิมกับเรา
    ทั้งๆที่พยานก็ยืนยันได้ว่าเรากลับรถมาแล้ว รถตรงแล้ว ไม่ได้โดนชนตอนกำลังรอกลับรถแน่นอน

แม่งกูไม่เข้าใจ จะเอากูให้ได้ใช่ไหมเนี่ยะ !!!

ตอนนี้ก็รอตำรวจส่งฟ้องศาล ... ยังพอจะมีขั้นตอนตรงอัยการ ก่อนจะขึ้นศาลเผื่อท่านจะเห็นใจในความซวย
    ก็ต้องรอดูกันต่อไป นี่ขนาดฝากๆกันไปแล้วนะที่ สน. แต่ตำรวจเจ้าของคดีท่านก็ยังเข้าข้างแท็กซี่ไม่ได้ดูเลยว่าแท็กซี่มันโกหก
    นี่พยายามเล่าให้สั้นที่สุดแล้วนะ ลองดูรูปประกอบการพิจารณาก็แล้วกัน ระยะแบบนั้น รอยถูกชนแบบนั้น แม่งกุโดนชนตรงที่กลับรถได้หรอวะไม่เข้าใจ !?!?

รูปเป็นรูปประกอบเอกสารที่ส่งให้ตำรวจพิจารณา
    รูปที่มีการเขียนเพิ่มเติมเป็นการแปะแผ่นใสทับแล้วเขียนบนแผ่นใสเพื่อเปิดดูรูปต้นฉบับได้
    รูปหลังๆเขียนทับรอยสเปรย์บนแผ่นใส ที่ผลิกแผ่นใสออกก็จะเห็นรอยสเปรย์ที่ตำรวจพ่นตำแหน่งล้อไว้ ณ ที่เกิดเหตุ

รูปสุดท้ายจะเห็นระยะเลยว่าจุดที่รถหยุดห่างจากจุดกลับรถ 3 คันรถ
    ถ้าโดนชนในลักษณะออกไปตัดหน้าแท็กซี่ตรงจุดกลับรถ รถเราคงไม่มาอยู่ตรงนี้ในลักษณะนั้นแน่ๆ

รูปทั้งหมดที่ลงเป็นรูปที่คัดมาเฉพาะที่จำเป็นที่จะให้ตำรวจดูในเบื้องต้น ก็ไม่รู้ตำรวจจะใส่ใจดูหรือเปล่า
    แต่ยังมีรูปอีกที่เห็นหลักฐานหลายรูปที่จะเอาไว้ใช้ต่อสู้ในชั้นศาลซึ่งคงยังเอามาลงให้ดูไม่ได้ในตอนนี้
    ก็ดูเท่านี้ก็น่าจะมองภาพออกแล้วว่าโดนชนได้ยังไง ... ส่วนเรื่องกลับรถใน 1 เลน ยืมกล้องพี่เก่งไปถ่ายแสดงการกลับรถมาเรียบร้อยแล้ว
    รถห่าอะไรแม่งกลับรถตรงนั้นใช้ 1 เลนได้จริงๆด้วย และหลายๆคนที่ใช้ Terios ก็ยืนยันว่ากลับรถแค่นั้น 1 เลนสบายมาก ...

เรื่องราวหลังจากนี้จะเป็นยังไงก็ยังไม่รู้นะ รู้แต่ว่าตอนนี้ไม่คิดว่าเราต่อสู้กับตำรวจหรอก
    ท่านมีสิทธิ์ และอำนาจ ที่จะลงความเห็นในแบบนั้นได้ก็เรื่องของท่าน
    เราแค่กำลังต่อสู่เพื่อทำความจริงให้ปรากฏ แพ้คดีนี้ก็แค่เสียค่าปรับ 400 บาท เรื่องทางแพ่งต้องไปฟ้องกันเอง
    นั่นแหละครับ ขึ้นศาลเพราะไม่ยอมเสียค่าปรับ 400 บาท ... เพราะมันเป็นเรื่องของความถูกต้อง
    ค่าซ่อมแท็กซี่ออกให้ได้ มีปัญญาจ่าย แต่จะจ่ายเพื่อเราสมควรจะต้องจ่าย ถ้าผิดก็รับผิดไปนานแล้ว
    การทำเรื่องผิดให้เป็นเรื่องถูกมันไม่ใช่สันดานของกู !!!

เป็นอุทาหรณ์ครับว่า หลังจากรถชน ตั้งสติให้ดี แล้วถ่ายรูปหลังจากถูกชนโดยทุกอย่างยังอยู่ในสภาพเดิมให้เยอะที่สุด
    เพราะเมื่อเราไม่ผิดแล้วตำรวจเค้าแจ้งว่าเราผิด เรามีหน้าที่แสดงหลักฐานและหาหลักฐานด้วยตัวเอง
    ท่านตำรวจเค้าไม่มาช่วยเราพิสูจน์แน่นอน

ปล.ในสำนวนสอบสวน ตำรวจจะพิมพ์ว่าหลังจากชนแล้วแท็กซี่เสียหลักไปหยุดอยู่ที่เลนกลาง
    เมื่อเราบอกว่าไม่ใช่ครับ แท็กซี่ไปหยุดที่เลนซ้ายสุด ตำรวจก็เถียงว่ากลางสิทำไมจะไม่กลาง
    ก็เลยงัดรูปให้ดู 1 รูป .... ตรงนี้กลางหรือขวาสุดครับพี่ .... ตำรวจจึงค่อยเปลี่ยนสำนวนตรงส่วนนั้น
    นี่แค่ตัวอย่างนึงของความไม่รอบคอบในคดีนี้ ... อย่างที่บอก ยังไงก็ได้จะอะไรก็แล้วแต่ยังไงผมก็ผิดใช่ไหมครับพี่ ...

ขอบคุณ ปาล์ม ที่เอารถมาให้ยืมใช้ระหว่างรอซ่อม ได้ใช้วิ่งธุระหลายที่มากๆ
    ขอบคุณ ปาล์ม ที่มาช่วยระหว่างนำรถออกจาก สน. ไปไว้ที่อู่
    ขอบคุณ ปาล์ม ที่นั่งวาดผังที่เกิดเหตุให้โคตรละเอียดและสวยงาม จนทนายทักว่า "โอ้โห สวยกว่าของตำรวจอีกมั๊งเนี่ยะ"
    ขอบคุณ พี่เก่ง ที่ให้ยืมกล้องมาถ่าย VDO แสดงการกลับรถเพื่อใช้เป็นหลักฐานในศาล

ขั้นตอนมันก็ล่วงเลยมาขนาดนี้แล้ว มีใครพอจะแนะนำอะไรได้อีกไหม เพราะถ้าในชั้นตำรวจคาดว่าคงช่วยอะไรไม่ได้แล้วแหละ

กุละเซ็ง

เพิ่มเติม Clip ที่เอารถไปถ่ายการกลับรถในเลนเดียวมาให้ดู พร้อมแสดงจุดที่ถูกแท็กซี่ชน
    อยากให้ท่านที่ทำคดีมาแหกตาดูจริงๆว่า นี่ไงรถผมกลับรถเลนเดียวได้
    และถ้าถูกชนในตำแหน่งที่แสดงไว้ให้เห็น แบบนั้นเรียกกลับรถตัดหน้าแท็กซี่หรือแท็กซี่หักหลบอะไรมาจนมาชนเรากันแน่

[video=youtube;53fcGCtvGNs]http://www.youtube.com/watch?v=53fcGCtvGNs[/video]

จุดที่หยุดภาพให้ดูสามารถอ้างอิงได้กับภาพนิ่งที่ถ่ายร่องรอยที่เกิดเหตุได้ว่าถูกชนตำแหน่งนั้นแน่ๆ
    ที่นี้ก็แสดงให้ดูแล้วว่ากลับรถเลนเดียวได้แน่ๆ พยานที่เกิดเหตุก็ยืนยันว่าถูกชนขณะรถตั้งตรงไม่ได้อยู่ระหว่างกลับรถ

ที่เหลือก็คงหวังพึ่งความยุติธรรมแล้วแหละ ...

แก้ไขล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010
  2. sa-nook

sa-nook New Member Member

30
    5
    0
    จะบอกว่าใช้ทางตรงแล้วยาก ครับ เพราะเพิ่งกลับรถมาได้ แต่4-5 เมตรเอง ก็กลายเป็นว่าคุณตัดทางตรงแน่นอน ผมเห็นไม่ถึง 10 ม หรอกครับ เพราะบ้านที่คุณถ่ายเป็นจุดสังเกต คือบ้านญาติผม วันๆ เจอแบบนี้เยอะครับ เพราะรถมักวิ่งมาเร็วแล้วก็ชอบแอบหลังเลนกลับรถ ก่อนที่จะเบี่ยงออก ใกล้จุดกลับ กรณี 1

ส่วนการใช้เลน 1 เลน ผมคิดว่าการใช้งานจริง อาจจะต้องตีวงมาก่อน แต่ถ้าไม่ได้ตีวงมา ตามนิสัยเวลากลับรถทางไหนชิดทางนั้น เมื่อกลับแล้วมักกินเลน เนื้องจาก ไม่ได้ตีวงและ มักจะคืนพวงมาลัย ตามแรงของล้อ ตำรวจจึงมองทางนั้น นอกจาก คุณจะมีกล้องวงจรปิดพิสูจน์ เมื่อก่อนปั๊มมันมี แต่มันปิดไปแล้ว แล้วยิ่งรถเรายาว ตำรวจเลยไม่เข้าข้าง คุณต้องหาวิธีพิสูจน์ กรณี 2

พวกแท๊กซี่ มันชอบพูดมั่วๆให้ตัวเองถูกอยู่แล้ว ครับ ทำใจ เพราะมันมาไว แล้วเราก็ไม่ทั้นมอง (ผมคิดว่ามันมาในเลนที่เลี้ยว นั้นแระ ครับ เพราะคุณมองไม่เห็นแล้วเร่งเครื่องออกเลนก่อนถึงจุดกลับแน่ๆ) กรณี 3

ส่วนทางกลับนั้นมัก มีอุบัติเหตุ แบบคุณมาก หรือไม่ก็โดนชนท้ายเพราะเป็นทางโด้งแล้วก็กลับรถเลย เมื่อก่อนหน้าวัดมีทางกลับก็เจอแบบนี้เยอะเลยปิดไป มาเกิดตรงนี้แทนไง ครับ กรณี 4

ถ้าคุณมีประกันนะครับ เรียกมาเลยแล้วกัน ตามรูป คดี คุณเสียเปรียบมาก ครับ ไม่ว่าแท็กซี่มันจะบอกว่ามาเลนไหนก็ตามแต่ เพราะ คุณอยู่ใช้ช่วงของการกลับรถ แม้แต่ยื้นหน้าออกมาในเลน แล้วถูก ชนในเกาะกลางก็ผิด ครับ

ฉะนั้นผมก็มองในมุมของผม แต่ถ้าคุณมีกล้องวงจรปิด ก็จะชัดเจน เพราะจะต้องดูเจตนาของคุณแท๊กซี่ด้วย ว่าจงใจก่อให้เกิดอุบัติเหตุหรือไม่
    แต่เมื่อคุณจะสู้ คดี ผมก็จะเป็นกำลังใจให้ คุณชนะ นะครับ

ปล. ขอเตือนคนรุ่นใหม่ๆ ที่ออกรถแสนง่ายว่า เวลาเลี้ยวกลับรถ หรือเปลี่ยนเลน ก็ขอให้มองให้ดีๆ ให้มันว่างจริงๆก่อน หรือว่า มีคนให้ทางแน่นอนแล้วจึงค่อยกระทำการต่อ เท่าที่ผมเจอก็พวกเปิดไฟเลี้ยวแล้ว ก็กระทำการได้เลย ซึ่งเมื่อโดนชนเข้าแล้ว 90%คุณเองที่ผิด

3. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    เอาใจช่วยครับ ขอให้ชนะคดีครับ

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เอาใจช่วยอีกแรงครับ

5. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ยังงัยก็เอาใจช่วยครับ :sad:

6. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    รอยแบบนี้ แท็กซี่มันจะวิ่งเลนขวาสุดมาได้ยังไง ตำรวจก็เชื่อเนาะ

7. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เอาใจช่วยครับ ขอให้จบลงด้วยดีครับ
    มีความคืบหน้ายังไง มาบอกอีกทีนะครับ

8. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เพื่อนผมเคยเจอเคสคล้ายๆกันนี้ แต่ของเพื่อนผมโดนเข้าที่เลนกลาง

จากที่ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ในวันนั้นเรื่องทางเอกทางโท ได้คำตอบประมาณว่า

ถ้าเรากลับรถก็คือเราเป็นทางโทแต่ในเมื่อถ้าเราตั้งลำเป็นทางตรงแล้วก็เท่ากับเป็นทางเอกเช่นกัน

ฉนั้นรถที่มาชนท้าย(ที่ไม่ใช่ครึ่งคันหน้า)ก็จะแจ้งคันที่ชนเป็นจำเลยคันที่โดนชนเป็นโจทย์ครับ

9. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    ประเด็นมันอยู่ตรงนี้แหละครับ ทางเอกทางโท ได้เปรียบเสียเปรียบ ทางตรงทางกลับรถ
    ตำรวจท่านที่เราฝากเรื่องไปก็อธิบายให้ฟังว่า
    ในทางกฏหมาย การกลับรถต้องอยู่ในระยะที่ปลอดภัย แต่ระยะปลอดภัยในทางกฏหมายไม่ได้ระบุว่ากี่เมตร
    แม้เราดูว่าปลอดภัยแล้ว แต่กลับรถออกไปแล้วเกิดอุบัติเหตุนั่นคือไม่ปลอดภัย
    ในกรณีนี้ ทางปฏิบัติคือเราอาจจะทำถูก
    ทางกฏหมายคือเราผิด
    ทางความเป็นจริงคือเราซวย

ฟังตอนแรกก็ฝ่อเหมือนกันว่าแล้วนี่กูจะสู้ไปทำไมวะถ้าเป็นแบบนี้
    ทำไมทนาย กับอัยการที่ปรึกษาด้วย ถึงยังแนะนำให้สู้ล่ะถ้าในทางกฏหมายยังไงก็แพ้
    (ทนายมือหนึ่งของบริษัทดังแห่งนึง พร้อมที่จะให้ทีมทนายมาทำคดีให้โดยไม่คิดเงินเพราะเป็นเพื่อนของพ่อเมีย
    ดังนั้นการยุหรือสนับสนุนให้สู้คงไม่ใช่บอกเพื่อให้เค้าได้ทำคดีเพื่อได้รายได้แน่นอน)
    จนได้ลองปรึกษาท่านอัยการอีกครั้ง เค้าจึงอธิบายให้ฟังว่า เพราะแท็กซี่ไม่ได้มาเลนขวาสุดแน่ๆถึงบอกให้สู้ไง
    คือถ้าแท็กซี่มาเลนขวาสุดแล้วชนเรา นั่นหมายถึงเราออกไปตัดหน้าเค้ายังไงเราก็ผิด
    แม้เค้าชนท้ายเรา ก็ยังต้องมองว่าประมาทร่วมคือเราก็ผิดด้วยถึงเราจะกลับรถออกมาตรงแล้วเค้าจึงมาชนท้าย
    ก็ยังถือว่าต้องผิดร่วมกันเพราะเราออกมาตัดหน้าเค้า แต่กรณีที่เกิดขึ้นนี้ที่บอกให้สู้เพราะเราไม่ได้ออกมาตัดหน้าเค้า
    มันเป็นกรณีที่เค้ามาจากเลนอื่น อาจจะจากเลนกลางหรือเลนซ้ายสุด แล้วหักหลบหรือเปลี่ยนเลนมาชนเรา
    นั่นคือเค้าผิดไม่ใช่เราผิด ถึงเราจะกลับรถมา แต่เราก็กลับรถอยู่ในเลนของเราไม่ได้กลับรถไปอยู่ในเลนของเค้า
    ส่วนทนายพูดสั้นๆว่า เราเสียเปรียบก็จริงแต่เสียเปรียบมันพิสูจน์ไม่ได้ว่าเราผิด นั่นคือเราเสียเปรียบแต่เราไม่ผิด

ตอนแรกก็ทำใจยอมรับความซวย แต่พอฟังแบบนี้ก็ค่อยตั้งหน้าตั้งตาต่อสู้ต่อได้
    เข้าใจว่าแท็กซี่คงมาเลนกลางหรือเลนซ้ายสุด ขับมาเร็วมากๆ แล้วหักหลบอะไรมาเลยมาชนเราในท่านั้นได้
    แต่กลับให้การว่ามาขวาสุด เพราะถ้าดูรอยถูกชนแล้วก็เลยอาศัยรอยแบบนั้นมาบอกว่าชนเราขณะเรากลับรถ

ยืนยันแน่นอนครับว่าเลนขวาสุดฝั่งนั้นว่าง 1 เลนแน่นอนเพราะมีรถติดรอกลับรถอยู่เหมือนกัน
    ระหว่างที่กำลังกลับรถผมก็ยังหันไปมอง ก็ยังเห็นเลนขวาสุดรอกลับรถกันอยู่ เลนกลางว่าง เลนซ้ายสุดก็ยังว่าง
    จะมีเมียผมที่บอกว่าหลังจากเริ่มเลี้ยวออกไปแล้วเค้าเห็นแท็กซี่คันนี้วิ่งมาจากเลนกลางหรือซ้ายสุดไม่แน่ใจ แต่อยู่ในระยะประมาณ 30 เมตร
    ซึ่งก็ไม่ได้เห็นว่าจะมีอันตรายอะไร เพราะถ้ามันดูน่ากลัวก็คงบอกให้ระวังกันแล้วแหละ
    และในจังหวะที่เมียผมเห็น ผมก็ไม่ได้สนใจในตำแหน่งนั้นแล้วเพราะจังหวะนั้นผมก็มองแต่ข้างหน้าแล้ว
    พอกลับรถเสร็จ กำลังเร่งตรงก็ตูม !!! ถึงได้บอกว่า ผมกับเมีย ก็ยังงงอยู่ว่ากูโดนชนได้ยังไงวะ แม่งมาจากไหนก็ไม่รู้ตอบไม่ได้จริงๆ

แต่ตอนนี้พอจะมีเหตุผลอยู่บ้างแล้วครับว่ามันก็มีมูลเหตุที่ทำให้แท็กซี่หักหลบอะไรบางอย่างมาชนผมในลักษณะนั้น
    ตรงนั้นจากหน้าวัด ชอบมีมอเตอร์ไซค์ย้อนศรมาเพื่อตัดข้ามฝั่งตรงจุดกลับรถตรงนั้นเยอะมากๆ ได้ถ่ายภาพนิ่งและ VDO ไว้หมดแล้ว
    แม้มันพิสูจน์ไม่ได้ว่าในขณะเกิดเหตุมีมอเตอร์ไซค์ตัดหน้าจริงหรือไม่ แต่มันก็เอาไปประกอบการให้เหตุผลได้ว่าก็เป็นอีกเหตุผลนึงที่แท็กซี่มาชนเราในท่านั้นได้ในตำแหน่งที่รถเราตรงอยู่

ส่วนเรื่องวงเลี้ยวใน 1 เลนตรงนั้น ยืนยันครับไม่ถึงกับต้องตั้งหลักหรือตั้งวง Terios ก็กลับได้ใน 1 เลน
    มิติฐานล้อและวงเลี้ยวของ Daihatsu Terios แคบกว่ารถ Jazz เสียอีก ตาม spec วงเลี้ยวคันนี้เท่าๆกับ mira เลยแหละ
    Daihatsu เค้าถัดเรื่องทำรถเล็กๆ วงเลี้ยวแคบๆ Terios เป็นรถ mini suv เล็กกว่า CRV ประมาณ 70% ครับ
    ที่เห็นในรูปเห็นเป็นรถลักษณะนั้น แต่จริงๆคันเล็กนิดเดียว

เมื่อวานขับรถไปถ่าย VDO มาแล้ว ถ่ายไป 4 รอบ 4 มุมกล้อง เทคเดียวผ่านทุกรอบครับไม่ต้องตั้งวงล่วงหน้าเลย ขับเลี้ยวมาปกติก็ทำได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ทุกเหตุผลทุกแง่คิดที่ทุกท่านกรุณาแสดงความเห็นออกมาถือว่าเป็นประโยชน์ครับ
    เพราะตอนนี้ต้องคิดให้ครบทุกกรณีว่า ในศาล ตำรวจจะแสดงให้ศาลเห็นถึงกรณีไหนได้บ้างเพื่อให้เรายอมรับผิด
    หลังชนแล้วถึงได้รู้นี่แหละว่าขั้นตอนนี้ไม่ใช่ว่าแท็กซี่ฟ้องเรา แต่เป็นตำรวจฟ้องเราที่เราไม่ยอมรับข้อกล่าวหาโดยมีแท็กซี่เป็นพยานให้ตำรวจ

ขอบคุณครับ

10. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    เจอแบบนี้เซงแทนเลย เอาใจช่วยครับ

แท็กซี่ไทย + ตำรวจไทย = ????

11. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    เอาใจช่วยครับ

12. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เอาใจช่วยนะครับ

13. Bushika

Bushika New Member Member

1,518
    5
    0
    สุ้ ๆ ครับ เคยแต่ ยู แล้ว มอไซ ชน ขวา -0-

14. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    สู้ๆคับ

15. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ชอบหลักฐานประกอบจริงๆ
    ยังไงขอให้ชนะคดีนะครับ
    อย่าเอาความยุติธรรมไปยอมความเสียเปรียบที่เรามีอยู่
    สู้ๆครับ

16. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ผมบอกไม่ได้ว่าใครถูกผิด เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์

แต่ถ้าลอง simulate การชนดีดี จะพบว่า ถ้าแทกซี่วิ่งมาเลนขวาสุด ผลของการชนมันไม่มีทางออกมาเป็นแบบนั้นได้เลยครับ โดยไม่ต้องดูว่ามีรถกลับรถอยู่หรือไม่ ลองเอาผลไปหาเหตุครับ

การชนจริงๆเกิดขึ้นในลักษณะเฉี่ยวด้านข้าง ถ้าแทกซี่มาเลนขวาสุดจริง ต้องเกิดการชนในลักษณะปะทะตรงๆ ซึ่งรถคุณจะต้องหมุนและมีอาการหนักกว่านี้แน่ ถ้าเกิดแรงปะทะในทางตรง และผลของการชนจะทำให้รถคุณคาอยู่ที่จุดกลับรถนั่นแหละ แทกซี่เองถ้าชนแบบที่มาจากเลนขวาสุดจริงๆ ก็ต้องหมุน หรือ วิ่งต่อไปตรงๆไม่ได้ ไม่มีทางจะมาจอดในลักษณะเฉี่ยวข้างแล้วเปลี่ยนทิศทางแบบนั้นครับ

อีกเรื่องคือ ร่องรอยการเบรคของแทกซี่ครับ ถ้าเขามาเลนขวาจริงๆ จะไม่เห็นหรือ แล้วทำไมถึงไม่มีรอยเบรคอยู่บนพื้นถนนเลย(ก่อนการชน) ตรงนี้อาจะเกี่ยวข้องกับสติของผู้ขับด้วยว่าสมบูรณ์หรือไม่ และแทกซี่นั้นมีผู้โดยสารหรือไม่ เพราะผมไม่เคยเห็นแทกซี่ที่ไม่มีผู้โดยสารว่งเลนขวาสุดครับ และยังไงๆ รถจะชนด้านหน้า ควรมีรอยเบรคครับ

สิ่งที่ผมคาด ก็คือ แทกซี่มาเลนกลาง ไม่ได้มาเลนขวา และ วงเลี้ยวของรถคุณอาจจะล้นๆมากินเลนกลางนิดๆ ทำให้แทกซี่ซึ่งมันไม่ระวังอยู่แล้ว ชนแบบเฉี่ยวข้างตรงล้อหน้ารถคุณซึ่งกำลังจะม้วนลำให้เข้าทางตรง(คืนกำลังจะสุด) ทำให้รถคุณเกิดแรงปะทะ(นิดหน่อย)จนขึ้นไปบนฟุตบาท เพราะถ้าชนแค่เฉี่ยวด้านข้างๆ รถคุณก็ไม่น่าจะบินมาบนฟุตบาทขนาดนั้น และแทกซี่ ก็คงไม่หน้าแหกขนาดนั้น

เป็นแค่ความเห็นจากที่ดูรูปนะครับ ผิดถูกขออภัยด้วย แต่ที่แน่ๆ แทกซี่มันโม้แน่นอนครับ สู้คดีแล้วก็ฟ้องมันให้การเท็จซะด้วยเลย

เอาใจช่วยครับ เบื่อพวก ตร. จริงๆ ทำไมหาดียากจัง

17. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    Taxi อีกแล้น..ประจำอ่ะ ..เท่าที่ป๋มอ่านและดูรูป ไม่มีทางที่ Taxi จะวิ่งมาเลนขวาสุดอ่ะ.. ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท. ครับ

18. sa-nook

sa-nook New Member Member

30
    5
    0
    simulate บ้านเรายังไม่มีเครื่องมือตัวนี้นะครับ ใช้ คน(นิติวิทยา)simulation แทน อันนี้ที่ผมงง ใช้คนเป็นเครื่องมือ วันไหนอากาศร้อน ก็คงทำๆไปให้จบ55+
    นึกถึงรอยเบคร เค้าก็ใช้ในการประกอบได้นะครับ ลองไปดูที่เกิดเหตุก็ดี น่าจะมีรอยที่แท๊กซี่เค้าเบบเบครก่อนที่จะชนแน่ ๆ จะได้หาทิศทางการมาได้

แต่ที่สำคัญกว่า ตรงที่ว่า คนฟ้องเป็นเจ้าพนักงานครับ แท๊กซี่เป็นพยาน แล้วเจ้าพนักงานก็ต้องรวบรวมหลักฐานให้เราอีก ก็คงเหลือทนายก็บอัยการ ว่าไง......

ยังไงๆ เจ้าพนักงานก็คงรีบหาข้อสรุป ปิดคดี (ผมสมมุติ ถ้าคุณรู้ว่าเจ้าพนักงานไม่ค่อยเข้าข้างเราแล้ว ก็คงต้องรวมมือกับทนาย หาข้อมูลหักล้างกับเจ้าพนักงาน ต่อหน้าศาล ตอนนั้นจะดีที่สุด )

19. Emporio

378
    35
    28
    ขอบคุณทุกความเห็นที่เพิ่มเติมเข้ามานะครับ

ผมเชื่อว่าตอนแรกตำรวจก็คิดแบบนั้นคือไม่มีทางที่ผมจะกลับรถในเลนเดียวได้ จนเลยออกไปตัดหน้าแท็กซี่ในเลนกลาง
    แต่เมื่อผมยืนยันอย่างหนักแน่นว่าทำได้แน่ๆซึ่งผมพยายามอธิบายให้ตำรวจฟังในช่วงแรกๆของการไปถึงโรงพัก
    ช่วงกลางๆของการสนทนาตำรวจก็ไม่พูดถึงเรื่องผมกลับรถออกมาเลนกลางอีกเลย
    แล้วก็ยิงเรื่องมาเลยว่าแท็กซี่บอกว่ามาเลนขวาสุด ....

เหมือนถามนั้นถามนี่ให้เราอธิบายแล้วดูช่องทางว่าจะให้เราผิดในรูปแบบไหนได้บ้าง
    เมื่อเรายืนยันว่าเรากลับรถเลนเดียว และเลนฝั่งนั้นมีรถติดรอกลับรถอยู่
    สุดท้ายก็พยายามหาเหตุผลที่เราผิดแน่ๆโดยให้เราไม่มีทางออกคือการบอกว่าแท็กซี่มาเลนขวาสุด

ผมไม่อยากแสดงความเห็นเกี่ยวกับการวินิจฉัยของตำรวจมากนัก
    แต่อย่างที่หลายๆคนเห็นรูป โยงผลที่เกิดขึ้นไปหาเหตุ จะพบว่าไม่มีทางที่จะถูกชนจากเลนขวาสุดโดยที่เรากำลังกลับรถได้เลย
    ส่วนรอยเบรคไม่มีครับ ไม่ได้ยินเสียงเบรคด้วย

มันก็น่าคิดนะว่าทำไมตำรวจไม่ฟังเรา พยานเห็นเหตุการณ์ก็มี
    ตอนแรกก็ยังงงว่าทำไมแท็กซี่ให้การว่ามาขวาสุดทั้งๆที่มันเป็นไปไม่ได้ยิ่งดูจากรูปหลังเกิดเหตุยิ่งเป็นไปไม่ได้
    แต่คำตอบที่ได้รับจากตำรวจที่เราไปปรึกษาด้วยเค้าบอกว่า การให้การแบบนั้นจะทำให้เราผิดโดยสมบูรณ์แบบนั่นเอง
    ปวดกระบาลฉิบหาย แท็กซี่โกหกประโยคเดียวนั่งสบายๆ กุแม่งพูดแต่ความจริงกลับต้องมาวิ่งทำโน่นทำนี่เพื่อพิสูจน์ความจริง

20. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    สู้ๆนะครับ ผมเชื่อว่าเรื่องนี้สิ่งที่ได้กลับมาคือได้เห็นน้ำใจของเพื่อนที่ช่วยเหลือเราครับ คิดในแง่นี้จิตใจจะได้สบายขึ้น เรื่องของแท๊กซี่ไทยกับตำรวจไทย ก็รู้ๆกันอยู่ เคสผมเคยโดนแบบว่าแท๊กซี่เมาแล้วขับรถตัดหน้า ชนกระจายเลย แต่ผมไม่ใช่คนขับ แล้วก็มันดึกแล้วเลยไม่อยากจะเอาเรื่อง ก็เรียกประกันมาเคลียร์ให้จบๆไป

21. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เอาใจช่วยครับ ถ้าชนะก็ฟ้องกลับเลยครับ

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เอาใจช่วยครับ สู้ๆๆ

23. mornie

mornie New Member Member

25
    1
    0
    เอาใจช่วยครับ สู้ๆ

24. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    เอาใจช่วยคับ ทำไม ตร.แม่งเปนอย่างงี้ว่ะ

25. kaijin

kaijin New Member Member

234
    4
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับพี่ปอ

26. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เห็นใจเป็นอย่างยิ่งคับ

กรณีนี้แท็กซี่ว่าเลวแล้ว ถ้าตำรวจช่วยแท็กซี่เพราะอะไรไม่รู้ ( อาจจะเจ้าของอู่เพื่อนตำรวจ ) อันนี้เลวกว่าอีกคับ

27. T-Trong

T-Trong New Member Member

133
    0
    0
    สู้ๆ ครับเอาใจช่วยๆ รอดูผลครับ ^^

28. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    สู้ๆครับ

29. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    "เป็นอุทาหรณ์ครับว่า หลังจากรถชน ตั้งสติให้ดี แล้วถ่ายรูปหลังจากถูกชนโดยทุกอย่างยังอยู่ในสภาพเดิมให้เยอะที่สุด"

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง และก็ให้กำลังใจครับ ขอให้จบด้วยดี

30. KMnO4

KMnO4 Member Member

173
    1
    18
    มาเอาใจช่วย เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ..... เคยโดนเคสคล้ายๆกัน

หน้าเดอะมอลงามวงค์วาน ถนนมี4เลน ผมลงมาจากสะพานข้ามแยกพงษ์เพชร มุ่งหน้าแยกแคราย(อยู่เลน3 ) จังหวะลงสะพานเสร็จ ก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เตรียมเปลี่ยนเลนเข้าเลนซ้ายสุดเพื่อเข้าซอยหลังเดอะมอล ...... เจอรถที่ออกมาจากเดอะมอล (อยู่เลน2 ) ปาดเข้ามาในเลนผม แต่ไม่พ้น ทำให้เฉี่ยวชนกัน โดนรถผมบริเวณซุ้มล้อหน้าซ้าย ..... ส่วนคู่กรณีโดนซุ้มล้อหลังขวา

หลังเฉี่ยวชนกัน ลงมาตกลงกับคู่กรณีได้ซํกพัก ก็มีตำรวจมาไล่ ..... ให้รีบแยกเข้าข้างทาง เพราะรถเริ่มติด ...... เป็นการขับรถชนครั้งแรกในชีวิต ก็เลยไม่ทันถ่ายรูปที่เกิดเหตุไว้ ประกอบกับตำรวจเป็นคนมาแยก เลยคิดว่าตำรวจน่าจะตัดสินได้แล้วว่าใครผิดหรือถูก

ประกันมาถึง ปรากฏว่าคู่กรณีไม่ยอมรับผิด หาว่าเราไปปาดมัน ทั้งๆที่ถ้าเราปาด รอยที่โดนมันไม่น่าจะเป้นอย่างนี้ ....... สุดท้ายไปโรงพัก ..... ตำรวจก็บอก เราผิด เพราะเราเปิดไฟเลี้ยวซ้าย มีจุดประสงค์กำลังจะเปลี่ยนเลน ตรงกับคำให้การฝ่ายคู่กรณีว่าเราไปปาดมัน เลยย้อนตำรวจไปว่า หมายความว่าคราวหลังถ้าผมจะเปลี่ยนเลน ก็ไม่ต้องเปิดไฟเลี้ยวใช่มั้ย จะได้ไม่เป็นฝ่ายเสียเปรียบเวลาจะเฉี่ยวชนกัน ...... ตำรวจเงียบ!!!

ย้อนกลับไปที่เกิดเหตุ ....... เจอไอ้ตำรวจที่มาแยกดันบอกไม่รู้เรื่องว่าใครผิดถูก .... นึกว่าตกลงกันได้แล้ว เซ็งโครต

สุดท้ายตกลงกันไม่ได้ ...... เลยต้องยอมประมาทร่วมไป โครตเจ็บใจ

ยังจำเลขทะเบียนรถมันได้จนถึงทุกวันนี้ ............ :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้