++สอบถามความเห็นครับ++

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย champ_ck4, 22 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    สอบถามความเห็นพี่ๆครับหน่อยครับ

ถ้าผมจูน นะช่วงเวลารอบที่RPM 5000 ดันไฟที่ 12degree แล้ววัด AFR(WideBand)ได้ 12.3

กับ นะช่วงเวลารอบที่RPM 5000 ดันไฟที่ 10-11degree แล้ววัด AFR(WideBand)ได้ 13.2

สรุปคือ ถ้า ผมดันไฟสูงแต่น้ำมันหนา กับ ดันไฟต่ำแต่น้ำมันบาง

อันไหนให้กำลังที่ดีกว่ากันครับ ในที่นี้หมายถึง Boost ที่เท่ากันและ ไม่มีKnock ครับ ขอบคุณล่วงหน้ากับทุกความเห็นครับ:)

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เมอร์โบอะไรครับ และบูสเท่าไหร่

จะจูนส่วนผสมเท่าไหร่ ต้องขึ้นอยู่กับขนาดของเทอร์โบด้วยนะครับ

แต่AF 13.2 ไม่บางไปหรอครับ

3. champ_ck4

265
    0
    0
    เทอร์โบ 9 ครับ ส่วน boost 1.3 bar ครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อันไหน ขับแล้วดีกว่ากันครับ

แต่ถ้าเป็นผมจะเผื่อหนาไว้ก่อน น่าจะปลอดภัยกว่า

5. champ_ck4

265
    0
    0
    ถ้า อันไหนดีกว่ากัน ผมไม่แน่ใจจริงๆอะคับ โดยส่วนผมรู้สึกว่ามันไม่ต่างกันเท่าไรอะคับ หรือผมจับอาการไม่ได้ก็ไม่รู้ เพราะวิ่งถนนอะคับ เลยรู้สึกยากเหมือนกัน

6. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    13.2ผมว่าบางไปครับ ของผมที่ประมานนี้ af ไป11.7แล้วครับ

ส่วนอะไรดีกว่า

คำตอบคือ เหมาะสมดีที่สุดครับ

ไม่บางเกินไป ไม่แก่จนน๊อก

ผมว่า12.3 ก็ยังบางไป

7. champ_ck4

265
    0
    0
    ครับผมก็คิดว่าบางไป 12+ ตอนนี้ลดมา เหลือ 11นิดๆ ผมเห็นเวปนอกเค้าก็บอก อีโว ควรจะให้ประมาณ 11 ถ้าขับสั่นๆ 12 ก็พอไหว แต่ผมว่า เมืองไทยกับเมืองนอกมันไม่เหมือนกันอยู่ดี
    ตอนนี้วิ่ง เท่านี้ พอใจแล้วครับ อย่างที่พี่บอกหนาปลอดภัยกว่า

8. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    รถผมจูนที่ 11.8 ครับ เคยจูน 12 ต้นแรงกว่า แต่เสียวไปหน่อย แต่ผมไม่เข้าใจคำถามนิดนึงครับ
    คุณหมายถึง แก้ไฟ เสร็จแล้ว จากบางกลายเป็นหนาเอง หรือแก้ตารางน้ำมันด้วยครับ แล้วอีกข้อครับ ใช้กล่องอะไรครับ

9. champ_ck4

265
    0
    0
    อ๋อ กล่องเดิม evo6 ครับ flash ใหม่ครับ
    แก้ทั้งตารางไฟและ ตารางน้ำมันอะคับ
    คำถามก็ คือ ถ้าดันไฟสูงแต่น้ำมันหนา กับ ดันไฟต่ำแต่น้ำมันบาง อันไหนมันให้กำลังที่ดีกว่ากันอะคับ

10. champ_ck4

265
    0
    0
    อ๋อ กล่องเดิม evo6 ครับ flash ใหม่ครับ
    แก้ทั้งตารางไฟและ ตารางน้ำมันอะคับ
    คำถามก็ คือ ถ้าดันไฟสูงแต่น้ำมันหนา กับ ดันไฟต่ำแต่น้ำมันบาง อันไหนมันให้กำลังที่ดีกว่ากันอะคับ

11. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    บางกว่าแรงกว่าหนาแน่ ถ้าไฟเท่าๆ กัน แต่ไม่ควรบางขนาดที่เจ้าของกระทู้บอก โดยที่สุดของผมที่รับได้คือ 12.5 แต่สำหรับโบเดิมเท่านั้นนะครับ โดยถ้าเป็นโบใหญ่ ทำลมได้เยอะ จุดสูงสุดของผม คือประมาณ 11.8 ครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ)

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ประมาณนั้นถูกต้องแล้วครับพี่โอ

ยกเว้นไฟ เวลาวิ่งแดร๊กกัน หวังแลก ก็ใช้MSD ดันไป ยี่สิบกว่าได้เลย
    ไม่แหลก ก็ แรง....ต้องแลก

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:44:03 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:44:03 ----------

ประมาณนั้นถูกต้องแล้วครับพี่โอ

ยกเว้นไฟ เวลาวิ่งแดร๊กกัน หวังแลก ก็ใช้MSD ดันไป ยี่สิบกว่าได้เลย
    ไม่แหลก ก็ แรง....ต้องแลก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้