ช่วยแนะนำ อู่ หรือ ร้าน ที่ซ่อมอาการแบบนี้หน่อยซิครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Wanted69, 5 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    รถผมมีอาการวิ่งเร็วแล้วมีเสียงวี๊ดและลมเข้าจากทางกระจกหน้า ตรงช่วงคอนโซลติดกับกระจก รถเคยเอาไปรื้อ คอนโซลเปลี่ยนฟองน้ำประตูลมมาที่ร้านแอร์ เคยเอาไปให้เค้าดูแล้วไม่เจออะไร เค้าว่าน่าจะเป็นที่ซีลกระจก ก็เลยซีลกระจกใหม่ก็ยังไม่หาย ช่วยแนะนำร้าน หรือ อู่ที่แก้ ทางนี้หน่อยครับ

2. ดังมาจากกระจก ข้าง ครับ ลองเปิดกระจกขับ แล้วปิด ดู ปิดไห้สนิท แล้วฟังเสียง ถ้ามี ลองหากาวซิลลิโคนมาปิดทับ ไห้สนิท (เปิดกระจกไม่ได้) แล้วลองไปขับดู เสร็จแล้ว ลอกกาวออก (ลอกไม่ยาก ดึงที่จุดเริ่ม กาวจะติดยาวเปนแถบ ลอกออกง่าย ครับ) สรุปผล ถ้ามีเสียง ก้อคงไม่ได้มาจากกระจกข้าง

ถ้าเงียบ ก้อเช็คยางขอบกระจก ด้านบน เลยครับผม หรือ สาเหตุที่ทำไห้กระจกขึ้นไม่สนิท

ปล. ผมทำมาแล้ว ได้ผล 100%

3. Wanted69

242
    8
    18
    น่าจะมาจากข้างหน้าเลยครับ เพราะตอนมันดังผมเอามือไปอังตรงตำแหน่งที่บอก แล้วมันมีลมเข้ามาด้วย ลองเอาซิลิโคนซีลทับตรงร่องซีลกระจกบานหน้า แล้วก็ไม่หาย ก่อนซีลร้านเอาลมมายิงไล่ก็ไม่มีอะไรเข้า ร้านเลยไม่อยากให้แกะกระจกมาวางใหม่เนื่องจากรถผมอะไหล่ไม่มีเค้ากลัวว่าพลาดมาจะหาใส่ไม่ได้ ก็เลยยิงซิลิโคนซ้ำไปตรงร่องว่างเลย

4. Pop FHM

Pop FHM New Member Member

43
    0
    0
    อาจจะเข้าทางช่องลมระหว่างกระจกกับฝากระโปรงหรือป่าวครับ ตรงแผงช่องลมอ่ะครับ รถรุ่นอะไรครับ

5. Wanted69

242
    8
    18
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ มีอู่ไหนรับดูแก้เรื่องแบบนี้บ้าง รถ ford รุ่น capri

6. Wanted69

242
    8
    18
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ มีอู่ไหนรับดูแก้เรื่องแบบนี้บ้าง รถ ford รุ่น capri

7. เพิ่งมาเป็นหรือเปล่าครับ

ลองคุยกับร้าน รามอินทรากระจก ดูไหมครับ ปกติงานกระจกผมทำที่นี่ เครื่องไม้เครื่องมือครบ ช่างเก่ง ร้านใหญ่ ครับ แต่โทรไปจะเป็น ผู้หญิงรับ ถามเชิงเทคนิก ไม่ค่อยจะรู้เรื่อง ให้ตามช่างมาคุยดีกว่า หรือถ้าไม่ไกลก็ขับรถเข้าไปคุยเลยครับ

8. Wanted69

242
    8
    18
    ไม่แน่ใจว่าเพิ่งมาเป็นหรือเปล่าเพราะเพิ่งสังเกตุเห็นหลังจากที่รื้อคอนโซลมาใส่ฟองน้ำใหม่ แล้วร้านที่แนะนำมีเบอร์ไหมครับ

9. โทดทีคับ ลืมให้เบอร์ 02-943-5900

10. Wanted69

242
    8
    18

ขอบคุณครับจะลองโทรไปปรึกษาดู ใครมีร้านอีกแนะนำได้นะครับ

11. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ฟอรดคาปีอย่าพลาดไปเกิดอุบัติเหตุนะครับ < เพื่อนผมมันเคยขับอยู่> คาปีจริงๆครับ รออะไหล่2ปี ซ่อมไปอีกครึ่งปี ครับ เศร้าคับ

ถ้าเสียงลมเข้าแล้วรู้ว่าเข้าตรงไหน ขับไปอู่สีได้เลยครับ เขาน่าจะมีวิธีแก้ แต่ผมเคยเข้าตรงหูช้าง ไปทำที่รามอินทรากระจกรถยนต์ก็ใช้งานได้ดีคับ

12. Wanted69

242
    8
    18
    ขอบคุณครับ ว่าแต่หาอะไหล่รุ่นนี้ ให้มั่งได้หรือเปล่า อิอิ เห็นแถบ อเมริกา กับ ออสเตเรีย มีรุ่นนี้เยอะอยู่

13. Wanted69

242
    8
    18
    ขอบคุณครับ ว่าแต่หาอะไหล่รุ่นนี้ ให้มั่งได้หรือเปล่า อิอิ เห็นแถบ อเมริกา กับ ออสเตเรีย มีรุ่นนี้เยอะอยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้