น้ำมัน gasohol ผสม octane ค้างในถังนาน ๆ เป็นไรมั๊ย

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย @kanchanaburi, 13 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ตอนแข่งสนามที่แล้วก็เติม octane ไปประมาณ 10 ลิตร แข่งเสร็จก็เกือบหมด เลยเติม gasohol 95 ไปอีกประมาณ 10 ลิตรสำหรับสตาร์ทขับเข้าขับออกในบ้านทุก ๆ 4-5 วัน น้ำมันชุดเดิมประมาณครึ่งถังอยู่ในถังประมาณ 3 อาทิตย์ คงระเหยมากแน่นอน เพราะทุกครั้งเปิดประตูรถกลิ่นน้ำมันคลุ้งมาก

เสาร์อาทิตย์นี้ผมจะลองเอาไปอัดเพื่อปรับบู๊ชให้พอดี 1.4 bars รอสนามหน้าที่ใกล้จะถึง คุณภาพน้ำมันในถังจะ drop ไปมากใหมครับ พี่ตุ๋ยเคยบอกว่า คุณภาพน้ำมันมีผลมากกับการพังของเครื่องยนต์

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ถ้าไม่สบายใจ ใช้ให้หมดแล้วเติมใหม่ครับ

3. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    สรุปคือ octane มัน drop ใช่ใหมครับ เพราะถ้าขับให้หมดต้องขับอีก 100-150 kms. แบบไม่มีแอร์มันไม่ใหวครับ คงต้องดูดออก

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมว่ายังไง มันก็ไม่ดร๊อบจนน้อยกว่าโซฮอลอย่างเดียวหรอกพี่

หรือไม่ก็เติมboosterช่วย (โฆษณาขายของซะอิอิ)

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่ครับ อย่างที่ก้องว่า มันไม่ดร๊อปมากหรอกครับประทีป
    อย่างน้อยก็ต้องมากกว่า gasohal 95 ค้างถัง
    เมื่อก่อนผมเติมออกเทนร้อย ค้างถังไว้ หลังแข่งเสร็จ
    แล้วพัง ระหว่างประกอบเครื่องใหม่เกือบๆ 2เดือน พอสตารืทได้ก็เอามันไปแข่งต่อ บุสท์บาร์แปดเหมือนเดิม
    ก็ไม่ดร็อปอะไรครับ
    ถ้าประทีปกังวล ก็ลดบูสทืลงซักหน่อย แล้วก็ขับได้ตามปกติ

6. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    รอบก่อน ค้างถังมาหนึ่งเดือนเต็ม พี่ตุ๋ยเอาออกไปจูน ไม่มีดรอปเลยครับ

7. @kanchanaburi

1,017
    2
    0
    ดีครับ ๆ ไม่มีผลมากก็ไม่ต้องลำบาก ขอบคุณครับ
    เผื่ออัดพังขึ้นมาจะได้ไม่ต้องโทษน้ำมันด้วย :)

8. @kanchanaburi

1,017
    2
    0
    ดีครับ ๆ ไม่มีผลมากก็ไม่ต้องลำบาก ขอบคุณครับ
    เผื่ออัดพังขึ้นมาจะได้ไม่ต้องโทษน้ำมันด้วย :)

9. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ถ้าเป็นน้ำอย่างอื่นค้างนานๆ มันจะเสียป่าวคับ

10. KONGKUB

2,256
    14
    38
    น้ำมันจะล้นเขื่อน

11. @kanchanaburi

1,017
    2
    0
    กระทู้เริ่มเบี่ยงเบน
    นัดมา ๆ

12. @kanchanaburi

1,017
    2
    0
    กระทู้เริ่มเบี่ยงเบน
    นัดมา ๆ

13. KONGKUB

2,256
    14
    38
    นัดไปไหนดีน้อออออออ

14. @kanchanaburi

1,017
    2
    0
    พรุ่งนี้นัดกินข้าวกลางวัน แล้วดูดน้ำมันในถังมาดู ว่าออกเทนดรอปหรือไม่ดรอป ดีใหมครับ
    confirm ด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้