ช่วยบอกวิธีล้าง Acc Valve(idel air) ให้ผมทีเถอะครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย pobdrift, 25 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pobdrift

pobdrift New Member Member

7
    0
    0
    ผมกัวช่างมันถอด ออกมาแล้วมันจะล้างไม่ดีอ่ะคับ กัวอาการมันจะล้างไม่หาย

รึว่ามันเจ๊งแล้วก็ไม่รู้ เครื่องผมSRโบ ฝาเรียบครับ คืออาการมัน เวลาปิดแอร์

มันก็ปรกติดีคับ แต่พอเปิดแอร์ ตอนไม่วิ่งก็ปรกติดีหรอก พอตอนวิ่ง รอบเครื่อง

สัก 3000-4000 สับเกียร์ว่างเบรคจอดติดไฟแดง เครื่องมันดับไปเลยคับ

แต่พอค่อยๆให้รอบเครื่องค่อยๆไล่ลง เชนเกียร์ลง 3 --> 2 แล้วพอจะหยุดก็

เข้าเกียร์ว่าง เครื่องมันจะรอบตกลงมาประมาณ 400-500 รอบแต่ยังไม่ดับ

แล้วสัก 2-3 วินาที รอบเครื่องก็จะเป็นปรกติ อ่ะคับ

2. Nung_handsome

Nung_handsome New Member Member

21
    0
    0
    มันเป็นอาการของรอบไม่นิ่งคับ
    แต่ผมใช้วิธี ปรับรอบให้สูงขึ้นอีกนิดคับเผื่อเวลารอบสูงแล้วสับมาเกียว่าง
    แล้วมันจะไม่ดับคับลองดูคับ

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ถ้าจอดเดินเบารอบอยู่เท่าไหร่ครับ เปิดปิดแอร์สวิงไหม

ลองถอดมาล้างเบนซินดูก่อนครับ ถ้าไม่หายเปลี่ยนเลย

pobdrift ถูกใจสิ่งนี้
  4. pobdrift

7
    0
    0
    เวลาจอดเฉยๆรอบอยู่ที่ 700-800 รอบคับ ทั้งตอนเปิดแอร์และปิดแอร์ รอบนิ่งคับ

เวลาเปิด-ปิดแอร์ รอบสวิง1ที ประมาณ 500 รอบแล้วก็จะนิ่งคับ

5. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ตอนถอดออกมาก็ใช้เบ็นซินล้างครับ แต่ต้องให้ความสำคัญบริเวณที่สร้างปัญหา คือ บ่าวาล์ว และชิ้นส่วนเคลื่อนที่ เพราะถ้าคุณแค่เทน้ำมันล้างน่ะ ไม่มีทางออกหรอกครับ ต้องใช้แปรง จะให้ดี ใช้เป็นดีเซลล้างจะออกดีกว่า แล้วตบท้ายด้วยเบ็นซินอีกทีเพื่อความสะอาดครับ แต่ต้องดูด้วยวว่าล้างแล้วสภาพวาล์วเป็นไงบ้างถ้าดูแล้วสภาพไม่ดีก็ถอดเปลี่ยนดีกว่าครับ ตัวละ 1000 บาท

6. pobdrift

7
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้