รบกวนถามเรื่องเครื่อง2Yคับ..

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ต้อมต้าต้วมเตี้ยม, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือเพื่อนผมเขาใช้toyotaเครื่อง2yอยู่คับ เเล้วมันเสียเอาไปซ่อม พอเอากลับมารถสตาทครั้งเเรกรอบเครื่องจะอยู่ที่2500รอบ เเต่พอทิ้งไว้สักพักมันจะเหลือเเค่ประมาณ400รอบ พอเอาไปขับสักพักรู้สึกน้ำมันท่วมหัวเทียนบอด(ฟังจากที่เขาเล่านะคับ)...เอาไปเเก้เเล้วไม่หายคับ....บานปลายเลยคับโดนช่างกินไปเยอะเเล้ว เลยอยากรบกวนจากชาวHILUX CLUB..หน่อยคับ...:eek:

1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    รบกวนช่าง ใน hilux ดูเพื่อนเราด้วย จ้า

2. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    กล่องเสียหรือป่าวครับ พี่ต้า

ลองดูครับ

ผมก้อไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร!

...................

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    น้องโรส 2 Y คงไม่ใส่ F-CON VPRO 3.1 มั้ง เพราะ 2 y ไม่มีกล่องมั้งครับ มันก็คงเป็นอาการน้ำมันท่วม ลองเช็ค คาบูเรเตอร์ คงลวนอะครับอายุอานามก็มากแล้ว อาจจะต้องปลด ระหว่างเป็น JZ ดีกว่าครับ

4. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    เครื่อง 2 y ราคาไม่ถูกนะครับ ผมเคยถามมาเครื่องมีแต่ตัวกับฝาไม่มีอุปกรณ์รอบๆเลย 8000 บาทแล้วนะครับ มู่เลย์ตัวหน้าข้อเหวี่ยงตัวเดียว 1500 บาทแล้วครับ

5. ขอบคุณพี่เก๊า พี่เเมน น้องโรส เเละคุณหนุ่มมากคับ...สำหรับคำตอบคับ(ผมเองก็ได้ความรู้ด้วยอิอิ..) เดี๋ยวผมจะให้เพือ่นทามตามที่เเนะนำคับ....ขอบคุณคับ.......

6. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    1 ลอง ล้าง คารบู ดูครับ
    2 ยาง ตีนวาวล์ หมด สภาพ
    3 เช็ค หัวเทียน ดู ล้าง ด้วย

7. ขอบคุณมากคับ..:cool:

8. กัสจัง

กัสจัง New Member Member

56
    0
    0
    ทำไมผมขายได้แค่3500 เองอะเครื่องยังแน่นอยู่เลยเศร้า

9. kung_wizardnon

kung_wizardnon New Member Member

531
    5
    0
    เครื่อง 2y ผมเคยใช้อยู่
    อาการนี้น่าจะเป็นกรองน้ำมันใน คาร์บูตันครับ
    ลองถอดมาล้างดูครับ
    มันจะเป็นตัวทองเหลืองปากแบนไขออกลองดูครับน่าจะหาย

10. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    อ้าวหรอครับพี่แมน!

ผมก้อไม่ค่อยรู้อะไรมาก:D

เห็นอาการมันเหมือนรถผม ตอนที่กล่องเสียอะครับบบ!:)

หายไวไวนะครับพี่ต้า!

11. ขอบคุณมากคับ...:eek:

12. ตอนนี้ก็รายงานเจ้าของรถเเละคับโรส เเละกะลังเเก้ไขตามจุดต่างที่เพื่อนๆพี่ๆเเนะนำคับมาคับ เดี่ญวถ้าความคืบหน้าเป็นอย่างไร เดี๋ยวผมจะมารายงานกับชาวhiluxคับ......

13. ตอบการแก้ไขเรื่องน้ำมันท่วม2y

อาการนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นเหมือนรถผมแน่ๆเลย
    เพราะเครื่อง2yมีระบบการหมุนเวียนอากาศจากไอเสียกลับมาใช้ในไอดี
    เพื่อให้ง่ายต่อการสต้าร์ตอนอากาศเย็น
    มันจะมีกล่องควบคุมอยู่ทางด้านซ้ายมือของที่นั่งผู้โดยสาร
    กล่องมันคงเสียครับ

วิธีแก้เลย
    1 ต้องตัดระบบหมุนเวียนอากาศออกโดยท่อสายเวกั้มเหลือเฉพาะที่ใช้กับแอร์และจานจ่ายพอครับ
    2 ทำการอุท่อที่ออกมาจากเครื่องมีสองท่ออยู่ฝังเดียวกับคาร์บูเรตเอร์โดยใช้ปะเก็นเหล็กตัดให้พอดีกับรูท่อปิดไว้กันอากาศออกจากเครื่องมากเดี๋ยวทำให้เครื่องเร่ง
    3 เปลี่ยนหัวเทียนไหม่ด้วยนะครับ

หมายเหตุ เครื่องรุ่นผมก็ใช้อยู่แก้ตามนี้ เครื่องวิ่งได้ดีมากคับ ตอนนี้ผมติดแก๊ส ยังวิ่งได้130-140อยู่เลย

14. การแก้น้ำมันท่วมเครื่อง2y

อาการนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นเหมือนรถผมแน่ๆเลย
    เพราะเครื่อง2yมีระบบการหมุนเวียนอากาศจากไอเสียกลับมาใช้ในไอดี
    เพื่อให้ง่ายต่อการสต้าร์ตอนอากาศเย็น
    มันจะมีกล่องควบคุมอยู่ทางด้านซ้ายมือของที่นั่งผู้โดยสาร
    กล่องมันคงเสียครับ

วิธีแก้เลย
    1 ต้องตัดระบบหมุนเวียนอากาศออกโดยท่อสายเวกั้มเหลือเฉพาะที่ใช้กับแอร์และจานจ่ายพอครับ
    2 ทำการอุดท่อที่ออกมาจากเครื่องข้างๆฝาวาวมีสองท่อคู่กันอยู่ฝังเดียวกับคาร์บูเรตเอร์เพราะท่อนี้เป็นท่อที่เอาไอเสียกลับมาใช้ในไอดี
    โดยขันน็อตออกแล้วใช้ปะเก็นเหล็กตัดให้พอดีกับรูแล้วขันน็อตอัดไว้ตามเดิมเพื่อปิดท่ออากาศไว้กันอากาศออกจากเครื่องมากเดี๋ยวทำให้เครื่องเร่งไม่ขึ้นเพราะส่วนที่ออกมาคือไอเสียของเครื่อง
    3 เปลี่ยนหัวเทียนไหม่ด้วยนะครับ

หมายเหตุ เครื่องรุ่นผมก็ใช้อยู่แก้ตามนี้ เครื่องวิ่งได้ดีมากคับ ตอนนี้ผมติดแก๊ส ยังวิ่งได้130-140อยู่เลย[/QUOTE]

15. iii golf guru iii

iii golf guru iii New Member Member

1,577
    9
    0
    ขอบคุณความรู้ดีดีคราฟ

16. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามนั้นเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้