รอบตก เวลามีโหลดที่เกี่ยวกับอุปกรณ์ไฟฟ้า

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sumruay, 23 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    รบกวนสอบถามทุกท่านหน่อยครับ ตอนนี้ผมมีปัญหากับเรื่องรอบเดินเบา และโหลดต่างๆภายในรถ ใช้มานานแล้วแต่ไม่ค่อยได้สังเกตละเอียดเท่าไหร่ เดี๋ยวจะขอเล่าขอถามเป็นข้อๆครับ

รถผม GA15 MT เครื่องร้อน ไม่มีโหลดอะไรเลย รอบเดินเบา 650 เปิดแอร์ 850 เปิดไฟหรี่หน้า 800 เปิดไฟใหญ่ 750

1. ขณะที่คอมแอร์ทำงาน เปิดไฟหน้าตอนกลางคืน รอบเครื่อง 750 มีอาการวูบวาบของรอบเครื่อง คือแกว่งตัวระหว่าง 750 กับ 600 ไม่เป็นทุกครั้ง แต่เริ่มเป็นให้เห็นบ่อยขึ้น ถ้าแอร์ตัด รอบเครื่องจะนิ่งที่ 650 ไม่แกว่งใดๆทั้งสิ้น

2. เปิดแอร์ตอนกลางคืน รอบเครื่อง 750 ทดลองกดสวิทช์กระจกไฟฟ้าข้างคนขับค้างไว้ รอบเครื่องวูบลงเหลือประมาณ 550 ตลอดเวลาที่กดสวิทช์ ปล่อยมือจากสวิทช์ รอบเครื่องก็ขึ้นมาที่เดิม

3. จากข้อ 2 ใช้งานที่ปัดน้ำฝน ก็มีอาการเดียวกัน แต่วูบน้อยกว่านิดหน่อย

4. อันนี้เป็นนานแล้ว เหยียบเบรคแบบกระทันหัน รอบจะตกมาที่ประมาณ 400 แล้วค่อยขึ้นไปอยู่ที่รอบปกติ ถ้าเบรคแบบปกติธรรมดา ก็ไม่มีปัญหา ระบบชดเชยทำงานปกติดี

ยังไงรบกวนทุกท่านให้ความรู้ด้วยครับ อาการที่กล่าวมาทั้ง 4 ข้อ เป็นทั้งแก๊ส และน้ำมัน ขณะที่รอบเครื่องวูบ ไฟหน้าและไฟอื่นๆภายในรถ แสงสว่างเป็นปกติ ไม่มีวูบวาบแต่อย่างใด อยากทราบว่าพอจะเกิดจากส่วนไหน จะได้แก้ไขให้ถูกต้องตรงประเด็น ขอบคุณทุกท่านนะครับ :sad:

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    รอผูรู้มาตอบดีฟ่าคร๊าบ อิอิ แต่...รถผมก็เป็นนะ เปิดไฟหน้าที รอบขึ้นไรงี้อะคับ

3. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    อยากรู้เหมือนกันนะนี่ ถ้าให้เดาผมว่าน่าจะเกี่ยวกับแอร์โฟร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ กรองอากาศ มันสกปรกนะ.,

4. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    รอบไม่นิ่งนี่ลองดูที่พวกลิ้นปีกผีเสื้อก่อนก็ดีครับ อาจจะสกปรกก็ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้