ขอถามผู้รู้เรื่องการแต่ง ke 20 ที่มีปัญหาตามมา ช่วยตอบด้วย

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย mio.ke20, 20 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mio.ke20

mio.ke20 New Member Member

4
    0
    0

ก่อนอื่นขอรายงานตัวก่อน
    tao ยะลา นี่เป็นการเิริ่มต้น เพราะเพิ่งมี Ke 20 ไว้ในครอบครองเมื่อเดือนที่แล้ว ได้มาจากเชียงใหม่ แต่ยังไม่ได้ใช้ เพราะมัวแต่แก้ปัญหา
    ของรถ ปัญหาก็มีอยู่ว่า:sad: รถโหลดต่ำมาก ๆๆ จนมีปัญหาตามมาคือ
    :sad: 1.เวลาขับมันสะเทือนมาก อยากทราบว่าปัญหามาจากอะไร และแก้อย่างไร
    :sad: 2.ใส่เครื่อง 4 ag ใส่ดิสเบรค 4 ล้อ และใช้ปั้มติกไฟฟ้า ดีหรือไม่อย่างไร
    :sad: 3. ขนาดล้อ 13 นิ้ว มีผลอะไรหรือไม่
    :sad: 4. การออกตัวของรถคงจะเหมือนรถซิ่งมีวิธีปรับอย่างไรให้นิ่มลง
    ขอถามแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะไปศึกษาเรื่อย ๆ

2. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    1. มีหลายสาเหตุถ้าดูจากรูปในรถ รถโหลดเตี้ยมาย่อมสะเทือนอยู่แล้วเพราะช่วงชักมันสั้นลง
    ต้องดูช่วงล่างเช่นสภาพของโช๊คอัพ สปริงหน้าถ้าตัดมาก็สะเทือนมากเพราะค่า K มันเสียไปแล้ว
    แหนบ ลูกหมาก บูช ลูกปืนล้อต้องไล่ทำทีละจุดครับ

2. ถ้าวางเครื่อง 4AG ต้องเปลี่ยนเป็นปั้มติ๊กอยู่แล้วครับถ้าต้องการเสียงเงียบก็เป็นปั้มติ๊กในถังครับ
    - ดิสก์ 4 ล้อดีอยู่แล้วครับ

3. ช่วงต้นก็จัดหน่อยครับ ประหยัดน้ำมันกว่าใส่ล้อใหญ่

4. ต้องดูช่วงล่าง เพลากลางด้วยว่าอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ไหม

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:02:25 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:02:08 ----------

1. มีหลายสาเหตุถ้าดูจากรูปในรถ รถโหลดเตี้ยมาย่อมสะเทือนอยู่แล้วเพราะช่วงชักมันสั้นลง
    ต้องดูช่วงล่างเช่นสภาพของโช๊คอัพ สปริงหน้าถ้าตัดมาก็สะเทือนมากเพราะค่า K มันเสียไปแล้ว
    แหนบ ลูกหมาก บูช ลูกปืนล้อต้องไล่ทำทีละจุดครับ

2. ถ้าวางเครื่อง 4AG ต้องเปลี่ยนเป็นปั้มติ๊กอยู่แล้วครับถ้าต้องการเสียงเงียบก็เป็นปั้มติ๊กในถังครับ
    - ดิสก์ 4 ล้อดีอยู่แล้วครับ

3. ช่วงต้นก็จัดหน่อยครับ ประหยัดน้ำมันกว่าใส่ล้อใหญ่

4. ต้องดูช่วงล่าง เพลากลางด้วยว่าอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ไหม

3. mio.ke20

4
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบ
    และขอถามต่ออีกหน่อย
    1. รู้สึกว่าจะมีปัญหาอยู่ที่เฟืองท้าย เพราะรถคันนี้ทำมา Drift ได้ด้วย เวลาเลี้ยวจะมีปัญหาเกี่ยวกับเบรคมันดัง จึงอยากถามว่าจะแก้ได้อย่างไรบ้าง ถ้าเปลี่ยนอะหรั่ยต้องเปลี่ยนเป็นอะไร และราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไร
    2. ฝากระโปรงหน้ารถมันเปิดเองได้ขณะขับรถอยู่ อันตรายนะทำไงดีละ
    3. ยางขอบกระจกรอบคันราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไร แล้วหาซื้อที่ใหน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2010
  4. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    1. ดูลูกปืนล้อ การจับของเบรคหลังว่ามีปัญหาหรือเปล่า ถ้าเป็นเพลาดิสก์เบรคมีเสียงดังดูผ้าเบรคก่อนครับมันจะหมดแล้ว
    2. ตัวล๊อคฝากระโปรงเสียครับต้องเปลี่ยน
    3. เส้นละ 500.- ครับ สั่งได้ ยางรีดน้ำขอบกระจกก็มีครับ

5. mio.ke20

4
    0
    0
    อยากถามต่ออีกหน่อยนะ
    :confused: คือ รถโหลดต่ำทำให้ด้่านหน้ารถ ตรงถังมันหรืออะไรนี่แหละ ต่ำจนเฉียดพื้น เรามีวิธีใหนบ้างที่จะทำให้มันสูงขึ้นสักนิดนึง ถ้าเปลี่ยนขนาดแม็ก รถจะมีปัญหาของการเป๋ซ้าย เป๋ขวาอีกมั้ย
    :confused: เวลารถเลี้ยวเบรคจะล็อคล้อเองทำให้มีเสียงดัง เกี่ยวอะไรกับรถที่เค้าทำมาเพื่อ Drift หรือเปล่า มีวิธีแก้ได้มั้ย มันเกี่ยวอะไรกับคานรถมั้ย
    :) แล้วยางขอบกระจกด้านหน้า และด้านหลังเค้าใช้ 2 เส้นรึเปล่าละ แล้วเปลี่ยนได้เลยเหรอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้