B11 งานเข้าจากในรูปครับ พี่ๆช่วยที

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 16 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    สวัสดีครับพี่ๆ ST ทุกท่าน.....:D

วันนี้ผมอยู่ว่างๆก็เลยเปิดฝากระโปรงดูเล่นๆ:cool:เช็คสายเช็คท่อยางต่างๆ ปรากฏว่างานเข้าครับ:cry: เจอท่อยางขาดเส้นนึงตามรูปนี้ครับ ที่วงกลมสีแดงไว้น่ะครับ

เลยอยากจะถามว่า

1. ส่วนท่อยางที่ขาดนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ หน้าที่ของท่อยางส่วนนี้เอาไว้เพื่อทำอะไรครับ
    2. การซ่อมครับ ไม่ทราบว่ามีขายมั๊ยครับ เวลาไปบอกร้านขาย บอกว่าอย่างไรครับ ท่อยางขนาดเดิมติดรถมาเลยครับ
    3. ถ้าไม่มีขาย จะสามารถเอาอะไรมาโมหรือแปลงใส่แทนได้บ้างครับ
    4. ถ้าปล่อยทิ้งไว้จะมีผลอย่างไรกับเครื่องยนต์บ้างครับ

ขอบคุณเพื่อนพี่น้องทุกคนที่เข้ามาตอบทุกท่านครับ

2. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เท่าที่พอทราบไม่รู้ว่าถูกรึเปล่า นะ ครับ มันคือท่อ ไอน้ำมันเครื่อง ครับ
    การซ่อม ผมเคยซื้อท่อยางทั่วไปที่ขายตามร้าน เเต่ขนานเท่าเดิมเเล้วรัดด้วยเค็มขัด ครับ
    * ผิดถูกอย่างไร ก็ขออภัยด้วย นะ ครับ รอพี่ๆท่านอื่นมาบอกด้วย นะ ครับ เพื่อผมผิดอย่างเเรง

3. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ถูกแล้วคับ ผม มันคือ ท่อหายใจ ของ ไอ้น้ำมันเครื่องคับ

ซื้อง่ายๆ คับ ก็ ถอดสายที่แตก ไปที่้รานเลยคับ บางไผ่อะไหล่ น่าจะพอมีนะคับผม

4. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ตามนั้นแหละครับ เมตรละไม่กี่บาท ไหนๆจะซื้อแล้วลองดูจุดอื่นที่มีขนาดเดียวกัน เปลี่ยนให้หมดเลยก็ดีนะครับ สายน้ำมันนะครับ อย่าซื้อผิดประเภทล่ะเดี๋ยวไม่ทนอีก

5. Excited Rider

576
    2
    18
    ครับผม อ่อ พี่ๆครับ แล้วถ้าผมจะซื้อถังดักไอน้ำมันเครื่องมาใส่ตรงที่ท่อขาดได้เลยมั๊ยครับ หรือถ้าไม่น่าซื้อผมจะอุตริใช้สายใสๆแบบที่ที่เค้าใช้กับแก๊สตามบ้านแทนได้มั๊ยครับ อิอิ(อารมณ์อุตริเริ่มมา)

แล้วเจ้าไอน้ำมันเครื่องที่ว่าเนี่ย มีผลอย่างไรกับเครื่องยนต์บ้างครับ ขอบคุณครับ.....

6. kag_za

kag_za New Member Member

160
    0
    0
  7. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    ข้าพเจ้าคิดว่า ถังดักไอน้ำมันเครื่อง คงไม่จำเป็นเท่าไร เพรา ะถังดักไอน้ำมันเครื่อง มีหน้าที่ในการไอดักน้ำมันเครื่องที่เดือดจนระเหยเป็นไอจากการใช้รอบสูงเป็นเวลานาน (ในสนามแข่ง) ไม่ให้เข้าไปผสมกับอากาศ ที่จะเข้าสู่ท่อไดี ทำให้ส่วนผสมระหว่างอากาศและน้ำมันผิดเพี้ยนไป แต่เราคงไม่ได้ใช้รอบสูงขนาดนั้น ก็เลยคิดว่าคงไม่มีผลระหว่างการมีถังดักหรือไม่มี หรือป่าวหว่า จบข่าว

8. Excited Rider

576
    2
    18
    อิอิ.....รอผู้รู้มาช่วยลงความเห็นเพิ่มเติมคร๊าบบบบบบบบ

9. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ตาม พี่ข้างบนคับ ถังดักไอไม่มีผลคับ

สายแก๋ส ใส่ไปก็ดำอยู่ดีคับ ใส่ไปนานๆ ไอน้ำมันเครื่องมันร้อนนะคับ อาจจะรั่วได้ง่ายกว่าเดิม

10. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ข้อมูลตามที่ทุกๆท่านแจ้งมาอ่ะคับ

สายอะไรก็ได้คับเอาเข็มขัดรัด จบ.......

11. Excited Rider

576
    2
    18
    พี่ๆครับ

ได้เศษสายเบรคแบบถักมาฟุตนึง

ถ้าจะเอาสายถักของเบรค มายัดใส่จะเวิร์คกว่ามั๊ยครับ อิอิ

ขอความเห็นด้วย......

12. Excited Rider

576
    2
    18
    ไปใส่มาแล้วครับ

ได้เป็นของมิซซูมา เส้นหนามากเลยครับ แต่ขนาดเท่ากันเป๊ะเลย คับแน่นกำลังพอดี อิอิ

รัดเคเบิ้ลไทน์(เข็มขัด) หัว-ปลาย จบครับ อันตั้ง150.- อิอิ

13. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ดีใจด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้