ขอรบกวนพี่ก้องและพี่ๆอีกครั้งนะครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Chansata, 30 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chansata

Chansata Member Member

32
    0
    6
    คือใจจริงผมเกรงใจพวกพี่ๆมากเลยครับ
    แต่โทรไปถามอู่ก็ไม่ค่อยอยากจะบอก จะให้เข้าไปอย่างเดียว

ผมไม่รู้จะปรึกษาใครจีงๆนะครับ
    ขอโทษทีนะครับ^^

คือวันนี้ท่ออินเตอร์หลุดอีกแล้วครับ แต่ก็ใส่ไป ตอนนี้ปกติทุกอย่าง แต่ก่อนหน้านั้น คือฝืนขับมาบ้านแล้วค่อยใส่
    พอดับเตรื่องมีเสียงเหมือนลมรั่วแถว One Way Valve สายดำๆอะครับ ขนาดเท่าสาย Vacum
    คือตอนนี้น้ำหม้อน้ำมันหายๆไป แต่ไม่รั่ว และความร้อนหม้อน้ำขึ้นแล้วมากๆ - -"
    รบกวนหน่อยนะครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ท่ออินเตอร์หลุด
    สายเวคคั่มรั่ว
    น้ำหาย
    มันคนละอาการนะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกัน

3. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    เข้าอู่ช่างถัง หรือ พี่ตุ๋ย ก็ได้ครับ
    ตามคำบอกเล่า น่าจะอาการพอสมควรครับ โดยเฉพาะน้ำหายนี่ไม่น่าขับแล้วครับ

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เอาละ มีเวลาตอบแล้ว

ท่ออินเตอร์ ถ้ามันหลุดง่ายขนาดนี้ ต้องไปแก้ครับ หรืออาจจะเป็นที่เราใส่ไม่ดีก็ได้

สายเวครั่วก็ไปซื้อร้านอะไหล่มาเปลี่ยนเลยครับ

สองอย่างนี้ ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ

ส่วนน้ำหาย อันนี้เรื่องใหญ่ครับ

ขั้นแรกลองหา จุดรั่วก่อนครับ บางทีมันเป็นจุดเล็กๆ เป็นตาน้ำ อาจจะเกิดสายหลังเครื่อง มองไม่เห็นก็ได้ ต้องหาดีๆ

ลองเปิดฝาหม้อน้ำ เติมน้ำให้เต็ม สตาสเครื่อง ดูว่ามีฟองอากาศออกมากรือเปล่า ถ้ามี ก็สันธิฐานได้ว่าฝาโก่ง ประเกนแตก

อีกอัน ถ้าไม่มี แสดงว่าน้ำไม่ดูดกลับ แสดงว่าคอหม้อน้ำ สึก ฝาหม้อน้ำปิดไม่สนิท น้ำเลยไม่ดูดกลับครับ

ผมว่าถ้าจะเช๊ค จิงๆ ให้ช่างชำนาญงานดูดีกว่า จะหาเจอง่ายกว่านะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้