รบกวนถามเพื่อนที่ลงแข่งรุ่นClub race ครับ

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย NU53, 29 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    พอดีสนใจนำรถผม( Jass iDSi ) ลงไปขับในสนามพีระเพื่อหาประสบการณ์ น่ะครับ เลยต้องรบกวนซักถามข้อสงสัยให้เพื่อนที่ใช้ Jazz เกียร์ Auto หรือ ไม่ใช่ Jazz ที่เป็นเกียร์ Auto ที่ลงขับในรุ่น Club race ในงาน Jazz Racing Fast. ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ:)

1. รถผมเป็นเกียร์ Auto แต่ว่าจะลองใช้ระบบเกียร์ธรรมดา + - ขับในสนามพีระไม่ทราบว่ามันจะพังป่ะครับ.
    2. รบกวนแนะนำวิธีการขับในสนามพีระ ของรถเกียร์ Auto ด้วยครับ

ต้องขออภัยที่ต้องเปิดเป็นกระทู้ใหม่(ทั้งที่ผมเป็นคนหน้าใหม่) ในForumsนี้
    ขอบคุณเพื่อนใน Forums นี้ด้วยครับ :)

2. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    1. พังไม่พังบอกไม่ได้ครับ แต่คิดว่าน้ำมันเกียร์คงจะร้อนมาก คงสึกหรอเยอะกว่าเดิมแน่นอน
    2. วิธีขับ คงอธิบายลำบาก ไปสนามก่อนเขามีให้ซ้อมครับ แล้วค่อยว่ากันตรงนั้น เพื่อนๆหลายคนยินดีช่วยเหลือครับ

3. Pam Pam

Pam Pam Guest

0
    0
    0
    เอ่อ คือว่า ขอตอบให้ซักหน่อยน่ะครับ

ท้าวความ Club Race สมัยแรกๆ ผมเอา Jazz Sport A/T ไปวิ่งเป็นเจ้าแรก เวลา 1.24 ได้มั้ง สมัยนั้นน่ะ ก็ เครื่องเดิมๆ มี E-Manage กะ เฮดเดอร์ ไทยทำ 1ชุด ล้อ แมงมุม 15" ยาง BF ช่วงล่างเดิม แบะแคมเบอร์หน้านิดหน่อย ก็ วิ่งได้ครับ ใส่เกียร์ S ตลอด ไม่ได้ กดปุ่มอะไรเลย มนก็ลากเกียร์ เปลี่ยนเกียร์ให้เองตามจังหวะขับดีครับ ตอนนั้นไม่พังครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ตอนนี้ ก็ไม่พัง

ตอนที่ขับใส่เกียร์ S แล้ว ไม่ได้สนใจเกียร์เลย สนใจไลน์กับทางข้างหน้าอย่างเดียว เร็นนะครับ ไม่ใช่ไม่เร็ว

ตอนจบก็ขึ้นโพเดียม รับที่ 4 ครับ มีรูปแต่ Post ไม่เป็นครับ

4. NU53

641
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ :)
    ผมจะลองหาน้ำมันเกียร์เกรดที่ทนความร้อนสูงได้ดี มาใช้ครับ . ( แนะนำได้ครับ ว่าควรใช้แบบใด )

5. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0

เพื่อนผมเขาใช้Jazz Vtec setbo บูส 0.8 bar เกียร์ Auto CVT เห็นเขาเอา oil cooler ระบายความร้อน ATF แบบอากาศมาใส่ ก็วิ่งที่พีระอยู่ยังไม่มีปัญหาอะไรนะคับ ยังขับได้สบายๆ เลย

ส่วนเรื่องที่จะลองใช้ระบบเกียร์ธรรมดา + - ขับในสนามพีระ ถ้าไม่ Engines Brake รุนแรงเกินไปก็ไม่น่าจะพังนะคับแต่บ่อยๆก็คงไม่น่าจะดีเท่าไหล่นัก

6. NU53

641
    0
    0
    ขอบคุณ คุณPam Pam

ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลนี้มีประโยชน์มาก(ข้อมูลแบบนี้ล่ะที่ต้องการ) สำหรับมือใหม่อย่างผม. หากเตรียมรถเสร็จทัน รับรองวันซ้อมจะลองใช้วิธีที่ว่า แน่นอนครับ. หากมีประสบการณ์อื่นเกี่ยวกับJazz ก็
    เล่าให้ฟังอีกนะครับ. :)

7. NU53

641
    0
    0
    CVT ?

ขอบคุณครับ สำรับคำแนะนำ สำหรับระบบเกียร์ Auto CVT มีติดรถอยู่กับเกียร์Auto อยู่แล้ว หรือต้องติดเพิ่มเข้าไปครับ ส่วนเรื่องของการใช้ + - ผมเองก็กลัวๆเกียร์พังอยู่เหมือนกัน

8. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    มันหาข้อมูลเก่ง

9. COROLLA BOY

507
    1
    0
    ระบบเกียร์ Auto CVT มันก็มีอยู่ในรถอยู่แล้วคับ แต่ที่ผมบอกมันเป็นตัวระบายความร้อนของ ATF ซึงเดิมมันจะต่อเข้ากับหม้อน้ำแต่ทีนี้น้ำหม้อน้ำมันร้อนจะตายทำให้อาจไม่ดีนักเวลาใช้งานมันหนักๆ ผมก็เลยแนะนำว่าเอา oil cooler (แบบอากาศ) จะเป็นของอะไรก็ได้(ไม่ต้องราคาแพง)ที่สามารถเอามาใส่ได้อย่างพอดีและสภาพดีหน่อย มาใส่มันจะช่วยได้มาเลยคับ ลองดู:)

ส่วนน้ำมันเกียร์ก็แล้วแต่เลยคับมันก็พอๆกันแหละ ขอให้เปลี่ยนมาให้มันยังใหม่ๆก็พอแล้ว อย่าคิดมากปวดหัว ฮาๆๆ:D

ตาตู่วิ่งพีระด้วยกันเลย อย่ายิกยัง AE จะแดก EP เลยสักหน่อย ฮาๆๆๆ:D :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2007
  10. NU53

641
    0
    0
    ขอบคุณครับ COROLLA BOY ผมจะลองไปหามาติดดูครับ แล้วมีคำแนะนำอื่นๆอีกเปล่าครับ สำหรับรถบ้านอย่างผม ที่กำลังจะแปลงร่างเป็นรถวิ่งสนามพีระ

11. Black City Mugen

Black City Mugen New Member Member

18
    0
    0
    ผมเพิ่งไปลงแข่งที่พีระครั้งแรกครับ งาน honda fest ครั้งที่ผ่านมาครับ

ตัวรถเป็นเครื่อง vtec เกียร์ auto cvt ครับ

แนะนำถ้ามาวิ่งโดยใช้แจสนั้น ควรเปลี่ยนผ้าเบรคเปนเกรดดีขึ้นครับ

น้ำมันเบรค dot4 จะดีมาก เพราะสนามที่แล้ว ผมไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเบรค (ใช้ของเดิมจาก 0)

มันไม่สามารถรองรับกับการเบรคแรง ๆ ได้ครับ ผลที่ได้คือ น้ำมันเบรคเดือด เบรคไม่อยู่ครับ

ส่วนล้อ แนะใช้ให้ใช้ ขอบ 15 * 6.5 หรือถ้าได้ 7 นิ้ว จะดีมากครับ ยางก็เลือกที่ดี ๆ นิดนึง (ดีมากจะดีกว่า)

เพราะจะช่วยเกาะถนนในการเข้าโค้งได้ดีเยี่ยม neova หรือ re 01 จะดีมาก

ส่วนช่วงล่างนั้น เดิม ๆ ก็วิ่งได้ครับ แต่ก็ไม่แนะนำ เพราะจะขับไม่สนุก

ตัวเครื่อง มาเดิม ๆ ได้เลยครับ รถผม และเพื่อน ๆ อีกหลายคน ก็เดิม ๆ อาจจะมีแค่ทำท่อไอเสียมาแค่นั้นครับ

ส่วนวิธีการขับ ก็อย่างที่พี่ ๆ เค้าบอกไว้ข้างบนครับ ซ้อม ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม ครับ

ก็... แนะนำได้เท่านี้ครับ

ปล. ส่วนเรื่องการปรับจูนตัวรถและช่วงล่างนั้น มาลองขับดูสักสนามดูก่อน ว่าเราสามารถควบคุมรถได้ดีมากน้อยแค่ไหน แล้วเราจะรู้เองว่า เราจะต้องทำอะไรกับช่วงล่างบ้าง (พี่ ๆ เค้าบอกมา)

12. COROLLA BOY

507
    1
    0
    พี่ผมคนนึงตัวใหญ่ๆเขาใช้น้ำมันเบรค DOT 9 ( DOT3 3 ยี่ห้อมาเทรวมกัน) อิอิ :D ก็วิ่งได้นะคับไม่มีปัญหาอะคับ :)

13. NU53

641
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ผมเองก็ว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคดีๆสักชุดเหมือนกันครับ
    หากมีเรื่องอื่นๆหรือประสบการณ์ดีๆจากสนามแข่ง ก็เล่าสู่กันฟังอีกนะครับ :)

ปล. จำสีรถได้ครับ สวยมาก(ลายSpoon) ผมอยู่ที่Pit Jazz เห็นสีแล้วสะดุดตาสุดๆ ได้ดูฝีมือการขับในสนามด้วยอ่ะ:D

14. Black City Mugen

Black City Mugen New Member Member

18
    0
    0
    ผมชื่อเอ้ครับ

สนามหน้าก็ไป (ว่าจะไปทุกสนาม) ถ้าไปเจอกัน เข้ามาทักได้เลยครับ

ไปวิ่งเล่นกันนะครับ สนามหน้า:D

15. NU53

641
    0
    0
    ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ผมชื่อหนู ครับ ผมเองเคยแข่งแต่รถโกคาร์ท ทั้งขับเล่นทั้งแข่งมากว่า 2 ปีแล้วครับ ส่วนรถยนต์ยังไม่เคยมีประสบการณ์แข่งเลยครับ ว่าจะขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากงานนี้ซะหน่อย (ผมเองหากไม่ติดธุระ จะไปงานHonda ทุกสนามเหมือนกันครับ)

ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณเอ้ :)

16. NU53

641
    0
    0
    รื้อกระทู้ขึ้นมาอีกที เห็นว่าใกล้แข่งสนาม 3 แล้ว อิอิ

คุณ เอ้ สนามนี้ไปมั้ยครับ , เพื่อนๆคนใดไปแข่งบ้าง ครับ

17. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ใครหว่า.....:D :D :D

18. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    นั่นดิ ใครอ่ะ :D :D

19. Aloha!!

Aloha!! Guest

0
    0
    0
    คนนั้น ที่ว่าเนี่ย ต้องเป็นคนมีเคราเยอะๆ ช่ายมะคับ...อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้